Etholiad Cynulliad Cenedlaethol Cymru, 2007

Oddi ar Wicipedia
Neidio i: llywio, chwilio
2007 Welsh National Assembly Election results map.PNG

Etholiad Cynulliad Cenedlaethol Cymru, 2007 oedd y pedwerydd etholiad ar gyfer Cynulliad Cenedlaethol Cymru a cynhaliwyd ar 3 Mai 2007. Cynhaliwyd yr etholiad gynt ym 2003.

Y Prif Bleidiau Gwleidyddol yng Nghymru[golygu]

Etholiadau'r Cynulliad 2007 - Arweinwyr y Pleidiau
Llafur Plaid Cymru Ceidwadwyr Democratiaid Rhyddfrydol
Rhodri Morgan.jpg
IWJ.jpg
Nick Bourne1.jpg
Mike German.jpg
Rhodri Morgan
Prif Weinidog Cymru ac Arweinydd y Blaid Lafur yng Nghymru
Ieuan Wyn Jones
Arweinydd Plaid Cymru ac Arweinydd Grwp Plaid Cymru yn y Cynulliad Cenedlaethol
Nick Bourne
Arweinydd y Ceidwadwyr yng Nghymru
Michael German
Arweinydd Grwp y Democratiaid Rhyddfrydol yng Nghymru
Oed 67 Oed 56 Oed 54 Oed 62
Senedd Cynulliad Cenedlaethol - 7 mlynedd
+ San Steffan - 14 mlynedd (1987 - 2001)
Senedd Cynulliad Cenedlaethol - 7 mlynedd
+ San Steffan - 14 mlynedd (1987 - 2001)
Senedd Cynulliad Cenedlaethol - 7 mlynedd Senedd Cynulliad Cenedlaethol - 7 mlynedd
Arweinydd ers 2000 Arweinydd ers 2000 Arweinydd ers 1999 Arweinydd ers 2000
Galwedigaeth Gwas Sifil Galwedigaeth Cyfreithiwr Galwedigaeth Cyn Athro yn y Gyfraith a darlithydd Prifysgol Galwedigaeth Athro

Enwebiadau'r etholaethau[golygu]

Nodyn: Yr ymgeisyddion mewn TEIP TRWM oedd deiliaid y sedd ar adeg yr etholiad.
Dynodir y rhai a etholwyd gyda chefndir lliw y blaid.

Etholaeth Ceidwadwyr Llafur Dem Rhydd Plaid Cymru Eraill Canlyniad
Aberafan Daisy Meyland-Smith Brian Gibbons Claire Waller Linett Purcell Daliwyd gan LAFUR
Aberconwy (Sedd Newydd) Dylan Jones-Evans Denise Idris Jones Euron Hughes Gareth Jones Cipiwyd gan BLAID CYMRU
Alun a Glannau Dyfrdwy Will Gallagher Carl Seargant Paul Brighton Dafydd Passe Daliwyd gan LAFUR
Arfon (Sedd Newydd) Gerry Frobisher Martin Eaglestone Mel ab Owain Alun Ffred Jones Daliwyd gan BLAID CYMRU
Blaenau Gwent Thomas Goodhead Keren Bender Gareth Lewis Natasha Asghar Trish Law (Annibynnol) Daliwyd gan ANNIBYNWR
Bro Morgannwg Gordon Kemp Jane Hutt Mark Hooper Barry Shaw Daliwyd gan LAFUR
Brycheiniog a Sir Faesyfed Suzy Davies Neil Stone Kirsty Williams Arwel Lloyd Daliwyd gan DDEM-RHYDD
Caerffili Richard Foley Jeff Cuthbert Huw Price Lindsay Whittle Ron Davies (Annibynnol) Daliwyd gan LAFUR
Canol Caerdydd Andrew Murphy Sue Lent Jenny Randerson Thomas Whitfield Daliwyd gan Y DEM-RHYDD
Castell Nedd Andrew Silvertsen Gwenda Thomas Sheila Waye Alun Llewelyn Daliwyd gan LAFUR
Ceredigion Trefor Jones Linda Grace John Davies Elin Jones Leila Kiersch (Gwyrdd) Daliwyd gan BLAID CYMRU
Cwm Cynon Neil John Christine Chapman Margaret Phelps Liz Walters Daliwyd gan LAFUR
De Caerdydd a Phenarth Karen Robson Lorraine Barrett Dominic Hannigan Jason Toby Daliwyd gan LAFUR
De Clwyd John Bell Karen Sinclair Frank Biggs Nia Davies Daliwyd gan LAFUR
Delyn Antoinette Sandbach Sandy Mewies Ian Matthews Meg Elis Daliwyd gan LAFUR
Dwyfor Meirionnydd (Sedd Newydd) Mike Wood David Phillips Steve Churchman Arglwydd Elis-Thomas Daliwyd gan BLAID CYMRU
Dwyrain Abertawe Bob Dowdle Val Lloyd Helen Ceri Clarke Danny Bowles Daliwyd gan LAFUR
Dwyrain Caerfyrddin a Dinefwr Henrietta Hensher Kevin Madge Ian Walton Rhodri Glyn Thomas Daliwyd gan BLAID CYMRU
Dwyrain Casnewydd Peter Fox John Griffiths Ed Townsend Trefor Puw Daliwyd gan LAFUR
Dyffryn Clwyd Matt Wright Ann Jones Mark Young Mark Jones Daliwyd gan LAFUR
Gogledd Caerdydd Jonathan Morgan Sophie Howe Ed Bridges Wyn Jones Cipiwyd gan y CEIDWADWYR
Gorllewin Abertawe Harri Lloyd Davies Andrew Davies Peter May Ian Titherington Daliwyd gan LAFUR
Gorllewin Caerdydd Craig Williams Rhodri Morgan Alison Goldworthy Neil McEvoy Daliwyd gan LAFUR
Gorllewin Caerfyrddin a De Sir Benfro Angela Burns Christine Gwyther John Gossage John Dixon Cipiwyd gan y CEIDWADWYR
Gorllewin Casnewydd Matthew Evans Rosemary Buttler Nigel Flanagan Brian Hancock Daliwyd gan LAFUR
Gorllewin Clwyd Darren Millar Alun Pugh Simon Croft Phil Edwards Cipiwyd gan y CEIDWADWYR
Gŵyr Byron Davies Edwina Hart Nick Tregonnig Darren Price Daliwyd gan LAFUR
Islwyn Paul Williams Irene James Mark Mcguire Alan Pritchard Daliwyd gan LAFUR
Llanelli Andrew Morgan Catherine Thomas Sam Samuel Helen Mary Jones John Paul Jenkins (Annibynnol) Cipiwyd gan BLAID CYMRU
Maldwyn Dan Munford Rachel Maycock Mick Bates David Thomas Daliwyd gan y DEM-RHYDD
Merthyr Tudful a Rhymni Giles Howard Huw Lewis Amy Kitcher Glyndwr Cennydd Jones Neil (Jock) Greer (Annibynnol) Daliwyd gan LAFUR
Mynwy Nick Ramsay Richard Clarke Jacqui Sullivan Johnathan T. Clark Ed Abrams (Democratiaid Seisnig) Daliwyd gan y CEIDWADWYR
Ogwr Norma Lloyd Nesling Janice Gregory Martin Plant Sian Caiach Daliwyd gan LAFUR
Pen-y-bont ar Ogwr Emma Greenow Carwyn Jones Paul Warren Nick Thomas Daliwyd gan LAFUR
Pontypridd Janice Charles Jane Davidson Michael Powell Richard Rhys Grigg Daliwyd gan LAFUR
Preseli Penfro Paul Davies Tamsin Dunwoody Hywel Davies John Osmond Cipiwyd gan y CEIDWADWYR
Rhondda Howard Parsons Leighton Andrews Karen Roberts Jill Evans Daliwyd gan LAFUR
Torfaen Graham Smith Lynne Neagle Patrick Legge Rhys ab Elis Daliwyd gan LAFUR
Wrecsam Felicity Elphick Lesley Griffiths Bruce Roberts Siôn Aled Owen John Marek (Annibynnol) Cipiwyd gan LAFUR
Ynys Môn James Roach Jonathan Austin Mandi Abrahams Ieuan Wyn Jones Peter Rogers (Annibynnol) Daliwyd gan BLAID CYMRU

Rhestrau Rhanbarthol[golygu]

Canolbarth a Gorllewin Cymru[golygu]

BNP Ceidwadwyr Y Blaid Werdd Llafur Dem Rhydd Plaid Cymru
1. Ian Si'ree Nick Bourne Leila Kiersch Alun Davies Ken Harris Nerys Evans
2. Chris Edwards-Harrill Glyn Davies Moth Foster Joyce Watson Julianna Hughes David Senior
3. Lloyd Thomas Morgan Lisa Francis Marilyn Elson Alun Wyn Richards David Peter Delyth Richards
4. OJ Williams John Jennings Rhiannon Stone William Powell Liz Saville-Roberts
5. Dr. Parvaiz Ali

Gogledd Cymru[golygu]

BNP Ceidwadwyr Y Blaid Werdd Llafur Dem Rhydd Plaid Cymru
1. Ennys Hughes Brynle Williams Jim Killock Kenneth Skates Eleanor Burnham Janet Ryder
2. Dallus Weaver Mark Isherwood Joe Blakesley Donna Hutton Tudor Jones Dafydd Wigley
3. Simon Darby Janet Finch-Saunders Maredudd ap Rheinallt Ronnie Hughes Bobby Feeley Dyfed Edwards
4. Mike Howard Wilf Hastings Wenna Williams Michael Edwards Abdul Khan
5. Christopher Hughes

Canol De Cymru[golygu]

BNP Ceidwadwyr Y Blaid Werdd Llafur Dem Rhydd Plaid Cymru
1. John Walker David Melding John Matthews Iftakhar Khan John Dixon Leanne Wood
2. Vincent McKenzie Andrew R. T. Davies Richard Payne Cerys Furlong Gavin Cox Chris Franks
3. Tim Windsor Victoria Green Nigel Baker Anthony Hunt Asghar Ali Gwenllian Lansdown
4. Mark Deacon Richard John Richard Clarke Jayne Brencher Margaret Jones Mohammed Sarul Islam
5. Mike Jones-Pritchard Matt Greenough Alex McMillan

Dwyrain De Cymru[golygu]

BNP Ceidwadwyr Y Blaid Werdd Llafur Dem Rhydd Plaid Cymru
1. Robert James Trueman William Graham Ann Were Cllr. Mark Whitcutt Michael German Jocelyn Davies
2. Peter Greenhalgh Laura Anne Jones Alasdair McGowen Tunji Fahm Veronica Watkins Mohammad Asghar
3. Marlene Jordan Leigh Jeffes Gerry Layton Julie Helen Robinson Phylip Hobson Colin Mann
4. Christopher Robinson Ronald Watts John Wright Turner David Hando Glyn Erasmus
5. Rhiannon Passmore

Gorllewin De Cymru[golygu]

BNP Ceidwadwyr Y Blaid Werdd Llafur Dem Rhydd Plaid Cymru
1. Clive Bennett Alun Cairns Rhodri Griffiths Howard Davies Peter Black Bethan Jenkins
2. Nick Griffin Chris Smart Brig Oubridge Cllr. Alana Davies Jackie Radford Dr. Dai Lloyd
3. Tim Windsor Gerald Rowbottom Jane Richmond Leighton Veale Frank Little Lisa Turnbull
4. Mark Deacon Kenneth Watts Jonathan Spink Erika Kirchner Carolyn Edwards
5. Bob Smith David Rees