Pencampwriaethau Cenedlaethol Ras Ffordd Ffrainc

Oddi ar Wicipedia
Jump to navigation Jump to search
Crys pencampwr Ffrainc

Rhestir isod enillwyr Pencampwriaethau Cenedlaethol Ras Ffordd Ffrainc mewn amryw o ddosbarthiadau. Delir y pencampwriaethau rhain yn flynyddol fel rheol.

Hanes[golygu | golygu cod y dudalen]

Gustave Garrigou, pencampwr cyntaf Ffrainc, 1907

Sefydlwyd y pencampwriaethau ym 1899 a chyflwynwyd pencampwriaeth proffesiynol arwahan ym 1907. Y pencampwriaethau proffesiynol a gyfeirir ato'n gyffredinol â 'pencampwr Ffrainc'. Ni chyflwynwyd pencampwriaethau ar gyfer merched tan 1951. Ers hynnu cyflwynwyd hefyd categorïau ar gyfer reidwyr iau a Pencampwriaethau Cenedlaethol Treial Amser Ffrainc ym 1991.

Enillwyd y pencampwriaeth proffesiynol gyntaf, a'r ail, gan Gustave Garrigou. Rhedwyd y rhifynnau cynharaf dros bellter o 100 km rhwng Versailles a Rambouillet. Cafodd y rhifynnau rhwng 1922 a 1928, yn ogystal a 1931, eu rhedeg ar ffurf treial amser. O 1928, cynhaliwyd ar Gylchffordd rasio ceir Linas-Montlhéry yn département Essonne, i'r de o Baris. Cymerodd ei ffurf ras ffordd presennol ym 1932[1].

Ni chynhaliwyd y pencampwriaethau ym 1940, ond ym mis Rhagfyr y flwyddyn honno trodd yr Union vélocipédique de France yn Fédération française de cyclisme a hwy a drefnodd pencampwriaethau Ffrainc yn Montlhéry ar 15 Mehefin 1941, wedi i'r meddiannwyr Almaenig greu cytundeb a greodd rhanbarth rydd yn ne Ffrainc. Ym mis Ebrill, cafodd sawl reidiwr o'r rhanbarth a feddiannwyd eu hatal yn y rhanbarth rydd, roeddent ar eu ffordd i gystadlu yn y Flèche du Rhône, a threuliont sawl wythnos yn y carchar fel canlyniad. Anghymellwyd reidwyr o'r parth rhydd rhag gystadlu yn y pencampwriaethau cenedlaethol fel canlyniad. Cystadlwyd gan ond 29 reidiwr ac enillwyd gan Albert Goutal. Felly, trefnwyd pencampwriaeth ychwanegol ar 29 Mehefin ar gyfer reidwyr y rhanbarth rydd, yn Alès, ac enillwyd gan René Vietto[2] Cynhaliwyd encampwriaethau'r blynyddoedd canlynol yn Lyon a Saint-Gaudens. O 1944 hyd 1946, rhoddwyd y teitl pencampwr Ffrainc ar sail system bwyntiau a benderfynnwyd dros sawl ras, rhywbeth tebyg i'r Coupe de France. Dychwelodd y ras i gylchffordd Montlhéry rhwng 1947 a 1959, heblaw 1952 (Reims), 1953 (Saint-Étienne) a 1955 (Châteaulin). Dychwelodd y pencampwriaethau i Montlhéry ar gyfer 1997.[1].

Crys[golygu | golygu cod y dudalen]

Pencampwr 2008, Nicolas Vogondy
Christophe Moreau, Pencampwr 2007, yn gwisgo crys gyda'r tri lliw ar coler a llewys ar ei grys yn 2008

Mae pencampwr Ffrainc yn ennill crys tri lliw, glas, coch a gwyn, sef y maillot tricolore, a chaiff ei gwisgo mewn rasys ffordd hyd y pencampwriaethau canlynol. Mae'r crys hwn wedi cael ei gwisgo ers sefydlu'r bencampwriaeth.[3]

Ym 1973, gwaharddwyd rhoi logos ar y maillot tricolore, wedi i'r arfer hyn ddatblygu ers 1965. Ail-ganiatawyd hyn ym 1991, gyda'r pencampwr yn gwisgo'r tricolore wedi ei gyfuno gyda chynllun crys noddwyr eu tîm seiclo.

Caiff cyn-bencampwyr Ffrainc hefyd ddynodi eu statws ar eu crysau. Gwisgodd Georges Speicher a Raymond Louviot grysau gyda quarts de manche tricolores, chwarter eu llewys mewn tri lliw, yn y 1930au hwyr. Daeth hyn yn arfer cyffredin yn ystod yr 1980au[1].

Dynion[golygu | golygu cod y dudalen]

Proffesiynol[golygu | golygu cod y dudalen]

Blwyddyn Aur Arian Efydd
1907 Gustave Garrigou Henri Lignon Louis Trousselier
1908 Gustave Garrigou (2) Louis Trousselier Maurice Brocco
1909 Jean Alavoine Henri Lignon Édouard Léonard
1910 Émile Georget Maurice Brocco Lucien Petit-Breton
1911 Octave Lapize Gustave Garrigou Jean Alavoine
1912 Octave Lapize Louis Engel Charles Charron
1913 Octave Lapize (3) Maurice Brocco Charles Crupelandt
1914 Charles Crupelandt Émile Engel Maurice Brocco
1919 Henri Pélissier Honoré Barthélémy Maurice Brocco
1920 Jean Alavoine (2) Henri Pélissier Maurice Brocco
1921 Francis Pélissier Henri Pélissier Romain Bellenger
1922 Jean Brunier Marcel Godard Jean Alavoine
1923 Francis Pélissier Romain Bellenger Henri Pélissier
1924 Francis Pélissier (3) Henri Pélissier Georges Cuvelier
1925 Achille Souchard Francis Pélissier Romain Bellenger
1926 Achille Souchard (2) Francis Pélissier Ferdinand Le Drogo
1927 Ferdinand Le Drogo Charles Pélissier Maurice Bonney
1928 Ferdinand Le Drogo (2) André Leducq André Raynaud
1929 Marcel Bidot Jean Bidot André Leducq
1930 Roger Bisseron Charles Pélissier Ferdinand Le Drogo
1931 Armand Blanchonnet Francis Pélissier André Leducq
1932 André Godinat Antonin Magne Benoît Fauré
1933 Roger Lapébie Antonin Magne Georges Speicher
1934 Raymond Louviot Antonin Magne André Godinat
1935 Georges Speicher René Le Grevès Jules Merviel
1936 René Le Grevès Antonin Magne Louis Thiétard
1937 Georges Speicher René Le Grevès Joseph Soffietti
1938 Paul Maye Sylvain Marcaillou Marcel Laurent
1939 Georges Speicher (3) Louis Thiétard Fabien Galateau
1941 Rhanbarth wedi'i feddiannu:
Albert Goutal Gérard Virol Lucien Lauk
Rhanbarth heb ei feddiannu:
René Vietto Dante Gianello Victor Pernac
1942 Émile Idée Raymond Louviot Lucien Le Guével
1943 Paul Maye (2) Benoît Fauré Lucien Lauk
1944 Urbain Caffi Lucien Teisseire Émile Idée
1945 Eloi Tassin Paul Maye Joseph Goutorbe
1946 Louis Caput Joseph Soffietti Kléber Piot
1947 Émile Idée (2)[4] Jean de Gribaldy Lucien Lauk
1948 César Marcelak Raymond Louviot Paul Giguet
1949 Jean Rey Camille Danguillaume Attilio Redolfi
1950 Louison Bobet Antonin Rolland Émile Idée
1951 Louison Bobet (2) Pierre Barbotin Roger Buchonnet
1952 Adolphe Deledda Jean Baldassari Bernard Gauthier
1953 Raphaël Géminiani Antonin Rolland Louison Bobet
1954 Jacques Dupont Robert Varnajo Pierre Molinéris
1955 André Darrigade Louison Bobet Louis Caput
1956 Bernard Gauthier René Privat Louison Bobet
1957 Valentin Huot Marcel Rohrbach Jean Forestier
1958 Valentin Huot (2) Raphaël Géminiani François Mahé
1959 Henry Anglade Jean Forestier René Privat
1960 Jean Stablinski Louis Rostollan André Darrigade
1961 Raymond Poulidor Jean Stablinski Guy Ignolin
1962 Jean Stablinski Marcel Rohrbach Anatole Novak
1963 Jean Stablinski (2) Guy Ignolin Jacques Anquetil
1964 Jean Stablinski Georges Groussard André Foucher
1965 Henry Anglade Raymond Poulidor Jacques Anquetil
1966 Jean-Claude Theillière Jean Stablinski André Foucher
1967 Désiré Letort (*) Lucien Aimar Raymond Riotte
1968 Lucien Aimar Roger Pingeon Michel Perin
1969 Raymond Delisle Maurice Izier Bernard Guyot
1970 Paul Gutty (*) Cyrille Guimard Christian Raymond
1971 Yves Hézard (*) Jean Dumont (*) Cyrille Guimard
1972 Roland Berland Bernard Guyot Michel Perin
1973 Bernard Thévenet Régis Ovion Claude Tollet
1974 Georges Talbourdet Alain Santy Bernard Bourreau
1975 Régis Ovion Alain Santy Gérard Moneyron
1976 Guy Sibille Alain Meslet Jean-Pierre Genet
1977 Marcel Tinazzi René Bittinger André Chalmel
1978 Bernard Hinault Jean-René Bernaudeau Gilbert Chaumaz
1979 Roland Berland Bernard Hinault Mariano Martinez
1980 Pierre-Raymond Villemiane Bernard Hinault Raymond Martin
1981 Serge Beucherie Bernard Vallet Hubert Linard
1982 Régis Clère Bernard Vallet Jacques Michaud
1983 Marc Gomez Jacques Michaud Jean-René Bernaudeau
1984 Laurent Fignon Éric Dall'Armelina Pascal Jules
1985 Jean-Claude Leclercq Charly Bérard Martial Gayant
1986 Yvon Madiot Jean-Claude Leclercq Jean-Claude Bagot
1987 Marc Madiot Luc Leblanc Martial Gayant
1988 Éric Caritoux Marc Madiot Gilbert Duclos-Lassalle
1989 Éric Caritoux (2) Laurent Bezault Martial Gayant
1990 Philippe Louviot Pascal Dubois Christophe Manin
1991 Armand de Las Cuevas Thierry Claveyrolat Gérard Rué
1992 Luc Leblanc Thierry Marie Jean-Claude Colotti
1993 Jacky Durand Laurent Brochard Francisque Teyssier
1994 Jacky Durand (2) Frédéric Moncassin Christophe Capelle
1995 Eddy Seigneur Jean-Claude Colotti Laurent Madouas
1996 Stéphane Heulot Laurent Roux Frédéric Guesdon
1997 Stéphane Barthe Damien Nazon Franck Morelle
1998 Laurent Jalabert Luc Leblanc Richard Virenque
1999 François Simon Pascal Hervé Cédric Vasseur
2000 Christophe Capelle Jacky Durand Anthony Morin
2001 Didier Rous Walter Beneteau Arnaud Pretot
2002 Nicolas Vogondy Nicolas Jalabert Patrice Halgand
2003 Didier Rous (2) Richard Virenque Patrice Halgand
2004 Thomas Voeckler Cyril Dessel Benoit Salmon
2005 Pierrick Fédrigo Laurent Brochard Nicolas Jalabert
2006 Florent Brard Thomas Voeckler Didier Rous
2007 Christophe Moreau Pierrick Fédrigo Patrice Halgand
2008 Nicolas Vogondy (2) Arnaud Coyot Julien Loubet
2009 Dimitri Champion Anthony Geslin Anthony Roux
2010 Thomas Voeckler (2) Christophe Le Mével Mickaël Delage
2011 Sylvain Chavanel Anthony Roux Thomas Voeckler
2012 Nacer Bouhanni Arnaud Démare Adrien Petit

(*) (*) 1967, 1970, 1971 : cafodd y reidwyr eu dicymhwyso oherwydd defnydd cyffuriau.

Amatur[golygu | golygu cod y dudalen]

Blwyddyn Aur Arian Efydd
1899 Édouard Simon N.P. Labarbe Albert Luchtmeyer
1903 Marcel Cadolle René Pottier Albert Gazel
1905 Fernand Vast Maurice Leturgie Georges Perrette
1907 Octave Lapize Emile Wirtz Maurice Brocco
1910 Victor Philippe José Pelletier Louis Luquet
1914 Jean Billy
1922 Achille Souchard Gabriel Rerolle Paul Befferat
1923 Achille Souchard Robert Roussel André Leducq
1924 René Hamel Armand Blanchonnet Georges Wambst
1927 André Aumerle René Brossy Raymond Beyle
1928 Jean Maréchal
1931 Yves Le Goff Robert Godard
1932 Philippe Bono Étienne Parizet Georges Vey
1933 André Deforge Robert Godard Georges Vey
1934 Paul Maye Robert Renonce
1935 Robert Godard Robert Charpentier Paul Couderc
1936 Raymond Lemarie Edmond Cazenabe G. Mery
1937 Serge Svoboda René Lafosse Antoine Pellet
1938 Albert Fabre
1939 Claude Govaert Marcel Vandevelde Robert Dorgebray
1942 Paul Neri
1943 Michel Rabut Alphonse De Vreese Roger Piel
1945 Jean Gueguen René Lafosse José Beyaert
1946 Louison Bobet Gustave Imbert Raymond Laborderie
1947 Jean Bidart Robert Desbats François Person
1948 Jean Erussard Victor Fraccaro Pierre Proust
1949 Robert Varnajo Roger Huraux Roger Bisetti
1950 Charles Ausset Georges Decaux Armand Lelli
1951 Jean Dacquay Gaston Hyardet Roger Huet
1952 Jacques Anquetil Claude Rouer Jacques Galland
1953 Raymond Horrelbecke Gilbert Saulieu Christian Famuel
1954 Roger Bourgeon Michel Vermeulin André Darrigade
1955 André Darrigade Maurice Moucheraud Marcel Leprévost
1956 Jean Graczyk
1957 Joseph Boudon
1963 Jean Dumont Francis Bazire Lucien Aimar
1964 Pierre Bouton
1966 Raymond Riotte
1967 Cyrille Guimard
1968 Bernard Vallet
1969 Guy Grimbert
1972 Raymond Martin
1973 Hervé Florio
1974 Rachel Dard
1975 Jacques Stablinski Bernard Osmont Blandin
1976 Francis Duteil
1977 Patrick Friou
1978 Gérard Dessertene Christian Jourdan Gérard Mace
1979 Francis Duteil
1980 Christian Fauré Dominique Celle Régis Clère
1981 Philippe Dalibard Étienne Néant Marc Gomez
1982 Laurent Biondi Denis Roux
1983 Jean-François Bernard Denis Roux
1984 Daniel Amardeilh François Lemarchand Pascal Dubois
1985 Daniel Amardeilh Yves Bonnamour Loïc Le Flohic
1986 Claude Carlin Gérard Rué Gilles Sanders
1987 Gérard Guazzini Patrick Vallet Thierry Laurent
1988 Serge Bodin
1989 Nicolas Dubois
1990 Franck Morelle Patrick Bruet Régis Simon
1991 Thomas Davy Éric Fioux Stéphane Galbois
1992 Pascal Hervé
1993
1994 Sébastien Medan
1998 Stéphane Cougé
1999 Ludovic Turpin
2000 Romain Mary
2001 Nicolas André
2002 Frédéric Delalande*
2003 Alexandre Grux Noan Lelarge Mathieu Sprick
2004 Christophe Riblon Denis Robin Noan Lelarge
2005 Rémi Pauriol Arnaud Lesvenan Médéric Clain
2006 Dimitri Champion Arnaud Lesvenan Nicolas Rousseau
2007 Loïc Herbreteau Jean-Charles Sénac Nicolas Reynaud
2008 Jean-Christophe Péraud Guillaume Bonnafond Blel Kadri
2009 Samuel Plouhinec Arthur Vichot Frédéric Finot
2010 Anthony Colin Julien Guay Étienne Tortelier
2011 Freddy Bichot Samuel Plouhinec Mathieu Converset
2012 Jimmy Raibaud Cyrille Patoux Olivier Le Gac

* : Freddy Bichot enillodd y ras yn wreiddiol, ond digymhwyswyd wedi iddo gael prawf positif ar gyfer corticoidau

Espoirs (odan 23)[golygu | golygu cod y dudalen]

Blwyddyn Aur Arian Efydd
1994 Cyril Saugrain
1995 Brice Bouniot Carlos Da Cruz Nicolas Perthuis
1996 Samuel Plouhinec Frédéric Finot[5] Stéphane Auroux
1997 Stéphane Bergès
1998 Stéphane Couge
1999 Freddy Ravaleu
2000 Nicolas Boulenger
2001 Niels Brouzes Jérôme Pineau Samuel Rouyer
2002 Yann Pollet Christophe Kern Éric Berthou
2003 Kilian Patour Mathieu Sprick Lloyd Mondory
2004 Julien Loubet Benoît Sinner Yann Huguet
2005 Aurélien Passeron Stéphane Poulhiès Benoît Sinner
2006 Florian Morizot Guillaume Le Floch Blaise Sonnery
2007 Jérôme Coppel Guillaume Levarlet Blel Kadri
2008 Arnaud Courteille Arthur Vichot Romain Hardy
2009 Alexandre Lemair Geoffrey Soupe Anthony Delaplace
2010 Geoffrey Soupe Thomas Damuseau Adrien Petit
2011 Damien Le Fustec Arnaud Démare Rudy Molard

Iau (odan 19)[golygu | golygu cod y dudalen]

O 1923 hyd 1951, cyfeirwyd at y ras hon fel y Premier Pas Dunlop. Ym 1952, trefnwyd y pencampwriaethau'n swyddogol gan y Fédération française de cyclisme fel y Championnat de France sur route des débutants puis des juniors. Rhwng 1982 a 1990, cystadlwyd y bencampwriaeth ar ffurf treial amser yn hytrach na ras ffordd.

Blwyddyn Aur Arian Efydd
1930 Francois Favé Germain Nicot Adrien Buttafocchi
1931 Maurice Berlu Pierre Saliou Francois Favé
1932 André Vanderdonckt Henri Bergerioux Alexandre Hamelin
1933 Vincent Salazard Isidore Jamay André Vanderdonckt
1934 Camille Louvel Louis Bonnefond Marcel Mazeyrat
1935 Jean Frechaut Rémi Royer André Gobillon
1936 Lucien Lauk Marcel Blanchon Jean Le Goff
1937 Fabien Galateau Louis Arrangoitz Rémi Royer
1938 Joseph Aureille Edouard Roux Edmond Browaeys
1939 Louis Gauthier Raoul Rémy Pierre Olivier
1943 Raphaël Géminiani
1952 Jacques Olivier
1953 Jacques Sadot
1954 Bernard Deconink
1955 Claude Cousseau
1956 Yves Laboulais
1957 Christian Buiatti
1958 Gilbert Bourban
1959 Paul Lemeteyer
1960 Henri Rabaute
1961 Pierre Trentin Daniel Fix Daniel Morelon
1962 Jacques Delarue
1963 Michel Briant
1964 Jean-Pierre Livet
1965 Mariano Martinez
1966 Xavier Salles
1967 Jean-Luc Molinéris
1968 Bernard Thévenet
1969 Guy Dolhats
1970 Jacques Marget
1971 Jean-Marie Vasseur
1972 Bernard Hinault
1973 Yves Chagny
1974 Pascal Simon
1975 Pascal Knepper
1976 Yves Rimbaud
1977 Christian Merlot
1978 Patrick Duhaut
1979 Philippe Chevallier
1980 Vincent Barteau Charly Mottet
1981 Thierry Lerall Jean-Marc Manfrin Éric Boyer
1982 Philippe Bouvatier
1983 Jean Vallès
1984 William Perard Fabien Pantaglou Yvon Le Fur
1985 Philippe Peugnet
1986 Jacques Coualan
1987 Jean-Cyril Robin
1988 Cyril Sabatier
1989 Frédéric Pere
1990 Frédéric Lasalle
1991 Samuel Pelcat
1992 Benoit Salmon
1993 Antoine Skvor
1994 Alexandre Grux
1995 Gaël Moreau
1996 Loïc Lamouller
1997 Régis Lhuillier
1998 Régis Lhuillier Jean Zen Alexandre Naulleau
1999 Sébastien Morvan
2000 Kilian Patour Kevin Enfer David Cancian
2001 Régis Franchequin Julien Belgy Mathieu Claude
2002 Arnaud Gérard Fabien Pasquier Kenny Lembo
2003 Mickaël Cherel Jonathan Hivert Nicolas Hartmann
2004 Alexandre Binet Blel Kadri Aurélien Stelhy
2005 Sébastien Ivars Yannick Valette Alexandre Lemair
2006 Étienne Pieret Aurélien Duval Sylvain Dechereux
2007 Anthony Delaplace Maxime Cornic Etienne Fédrigo
2008 Kenny Elissonde Pierre Bonnet Grégoire Tarride
2009 Warren Barguil Romain Guyot Aurélien Lapalus
2010 Mathieu Le Lavandier Geoffrey Millour Anthony Mira
2011 Romain Faussurier Pierre-Roger Latour Valentin Dufour

Merched[golygu | golygu cod y dudalen]

Blwyddyn Lleoliad Aur Arian Efydd
1951 Nantes Lucienne Benoît Georgette Rodet Jeannine Lemaire
1952 Montlhéry Jeannine Lemaire Gaby Guillard Huguette Luneau
1953 Nantes Jeannine Lemaire Gaby Guillard Reine Lacave
1954 Roanne Noelle Naulot Jeannine Lemaire Josephine Bardelet
1955 Montlhéry Lydia Brein-Haritonides Marie-Jeanne Donabedian Simone Demory
1956 Longwy Lily Herse Marie-Jeanne Donabedian Renée Vissac
1957 Bourg-en-Bresse Jeannine Meriau Pierrette Soupiret Marie-Jeanne Donabedian
1958 Montlhéry Lily Herse Renée Vissac Gilberte Rocaboy
1959 Landivisiau Lily Herse Renée Vissac Simone Demory
1960 Annemasse Renée Vissac Lily Herse Andrée Vaudel
1961 Louvroil Lily Herse Simone Heutte Renée Vissac
1962 Saint-Hilaire-du-Harcouët Lily Herse Andrée Flageolet Renée Vissac
1963 Sancerre Lily Herse Renée Thuin Andrée Flageolet
1964 Coutances Andrée Flageolet Lily Herse Renée Vissac
1965 Bully-les-Mines Lily Herse Renée Vissac Simone Boubechiche
1966 Le Havre Gisèle Caille Claude Bordujenko Lily Herse
1967 Xertigny Lily Herse (8) Christiane Rousseau Renée Vissac
1968 Port-de-Bouc Chantal N'Guyen Jacky Barbedette Micheline Le Moigne
1969 Rouen-les-Essarts Geneviève Gambillon Danièle Piton Micheline Le Moigne
1970 Serent Geneviève Gambillon Micheline Le Moigne Chantal Heuveline
1971 Jeumont Annick Chapron Geneviève Gambillon Béatrice Vachet
1972 Vitteaux Geneviève Gambillon Josiane Bost Sylviane Junal
1973 Dax Elisabeth Camus Mauricette Carpentier Geneviève Gambillon
1974 Montpinchon Geneviève Gambillon Annick Chapron Elisabeth Camus
1975 Callac Geneviève Gambillon Josiane Bost Jeanine Martin-Leborgne
1976 Lignac Geneviève Gambillon Nicole Verzier Josiane Bost
1977 Pomport Geneviève Gambillon (7) Josiane Bost Nicole Verzier
1978 Escoussens Chantal Fortier Colette Savary-Davaine Élisabeth Camus
1979 Neufchâtel-en-Saosnois Jeannie Longo Élisabeth Camus Nathalie Diart
1980 Villié-Morgon Jeannie Longo Chantal Fortier Sylvie Brémond
1981 Charleville-Mézières Jeannie Longo Fabienne Amedro Valérie Simonnet
1982 Bressuire Jeannie Longo Fabienne Amedro Chantal Pouline
1983 Wintzenheim Jeannie Longo Corinne Crunelle Dominique Damiani
1984 Berck Jeannie Longo Isabelle Nicoloso Nathalie Pelletier
1985 Chailley Jeannie Longo Valérie Simonnet Dominique Damiani
1986 Châteaulin Jeannie Longo-Ciprelli Valérie Simonnet Isabelle Nicoloso-Verger
1987 Lugny Jeannie Longo-Ciprelli Valérie Simonnet Martine L'Haridon
1988 Saint-Etienne Jeannie Longo-Ciprelli Valérie Simonnet Dominique Damiani
1989 Montluçon Jeannie Longo-Ciprelli Valérie Simonnet Sandrine Lestrade
1990 Saint-Saulge Catherine Marsal Elisabeth Mahaut Barbara Aulnette
1991 Saint-Saulge Marion Clignet Nathalie Cantet Sandrine Lestrade
1992 Avize Jeannie Longo-Ciprelli Marion Clignet Laurence Leboucher
1993 Châtellerault Marion Clignet Catherine Marsal Corinne Legal
1994 Fontenay-le-Comte Chantal Gorostegui Jocelyne Hugi-Messori Catherine Marsal
1995 La Cluse-et-Mijoux Jeannie Longo-Ciprelli Catherine Marsal Élisabeth Chevanne-Brunel
1996 Castres Catherine Marsal (2) Jeannie Longo-Ciprelli Jocelyne Hugi-Messori
1997 Montlhéry Sylvie Riedle Emmanuelle Farcy Catherine Marsal
1998 Clermont-Ferrand Jeannie Longo-Ciprelli Séverine Desbouys Fanny Lecourtois
1999 Clermont-Ferrand Jeannie Longo-Ciprelli Géraldine Jehl-Loewenguth Séverine Desbouys
2000 Le Poiré-sur-Vie Jeannie Longo-Ciprelli Catherine Marsal Magali Le Floc'h
2001 Argenton-sur-Creuse Jeannie Longo-Ciprelli Sonia Huguet Catherine Marsal
2002 Briançon Magali Le Floc'h Edwige Pitel Béatrice Thomas
2003 Plumelec Sonia Huguet Maryline Salvetat Delphine Guille
2004 Pont-du-Fossé Jeannie Longo-Ciprelli Élisabeth Chevanne-Brunel Sandrine Marcuz-Moreau
2005 Boulogne-sur-Mer Magali Le Floc'h (2) Sandrine Marcuz-Moreau Karine Gautard
2006 Chantonnay Jeannie Longo-Ciprelli Béatrice Thomas Élodie Touffet
2007 Aurillac Edwige Pitel Jeannie Longo-Ciprelli Marina Jaunatre
2008 Semur-en-Auxois Jeannie Longo (19) Christel Ferrier-Bruneau Edwige Pitel
2009 Saint-Brieuc Christel Ferrier-Bruneau Marina Jaunatre Jeannie Longo
2010 Chantonnay Mélodie Lesueur Amélie Rivat Jeannie Longo
2011 Boulogne-sur-Mer Christel Ferrier-Bruneau (2) Jeannie Longo Magdalena de Saint Jean
2012 Saint-Amand-les-Eaux Marion Rousse Julie Krasniak Fanny Riberot
2013 Elise Delzenne Amélie Rivat Aude Biannic
2014 Futuroscope Pauline Ferrand-Prévot Mélodie Lesueur Fanny Riberot
2015 Chantonnay Pauline Ferrand-Prévot Audrey Cordon Amélie Rivat

(*) Nifer o fuddugoliaethau

Espoirs (odan 23)[golygu | golygu cod y dudalen]

Blwyddyn Aur Arian Efydd
2006 Pascale Jeuland Karine Gautard Eugénie Mermillod
2007 Julie Krasniak Nathalie Jeuland Mélanie Bravard
2008 Julie Krasniak Émilie Blanquefort Amélie Rivat
2009 Julie Krasniak (3) Mélodie Lesueur Audrey Cordon
2010 Mélodie Lesueur Amélie Rivat Audrey Cordon
2011 Audrey Cordon Amélie Rivat Pauline Ferrand-Prevot
2012 Marion Rousse Marion Azam Steffi Jamoneau

Iau (odan 19)[golygu | golygu cod y dudalen]

Sefydlwyd y bencampwriaeth yn y categori hon ar gyfer reidwyr iau ym 1979, odan y teitl Espoirs. Ond ym 1987, cymerodd y teitl cywir Juniors.

Blwyddyn Aur Arian Efydd
1979 Isabelle Gautheron
1980 Agnès Balançon
1981 Christine Gourmelon
1982 Martine L'Haridon
1983 Sandrine Lestrade
1984 Karine Fiszer
1985 Catherine Marsal
1986 Catherine Marsal (2)
1987 Nathalie Cantet
1988 Catherine Marsal
1989 Laurence Leboucher Armelle Chenet Rachel Leroux
1990 Armelle Chenet Séverine Bordener Maryline Salvetat (2)
1991 Maryline Salvetat Sonia Huguet Sophie Swaertvaeger
1992 Maryline Salvetat Claire Poncelet Elisabeth Chevanne-Brunel
1993 Sophie Swaertvaeger Elisabeth Chevanne-Brunel Soizic Ribault
1994 Aurélie G'Styr Emmanuelle Farcy Soizic Ribault
1995 Aurélie G'Styr Virginie Carton Gwladys Morey
1996 Alexandra Le Hénaff Mélanie Morenvillez Carine Peter
1997 Carine Peter Séverine Prior Fanny Jouvin
1998 Delphine Tonini Élodie Touffet Sophie Creux
1999 Virginie Moinard Rebecca Menart Ludivine Prévost
2000 Camille Valla Juliette Vandekerckhove Marina Jaunatre
2001 Magali Mocquery Vicky Fournial Karine Gautard
2002 Vicky Fournial Clotilde Giraudo Sandrine Le Berr
2003 Eugénie Mermillod Angélique Saldana Aude Pollet
2004 Sandrine Allais Christel Pourias Blandine Stapf
2005 Joanne Duval Jennifer Fischer Julie Krasniak
2006 Émilie Blanquefort Audrey Cordon Amélie Rivat
2007 Élise Delzenne Laurena Cussy Justine Delannoy
2008 Aude Biannic Aurore Verhoeven Marion Royer
2009 Pauline Ferrand-Prevot Roxane Fournier Aude Biannic
2010 Pauline Ferrand-Prevot (2) Pauline Godey Valentine Morin
2011 Manon Souyris Fleur Faure Valentine Morin

Cyfeiriadau[golygu | golygu cod y dudalen]

  1. 1.0 1.1 1.2 (Ffrangeg) 100 ans de tricot-l'or. cyclismag.com (25 Mehefin 2007). Adalwyd ar 17 Gorffennaf 2009.
  2. (Ffrangeg) 1941, l'année des deux champions. cyclismag.com (25 Mehefin 2007). Adalwyd ar 17 Gorffennaf 2009.
  3. Gwisgwyd y maillot tricolore cyntaf gan Georges Cassignard, pencampwr seiclo trac Ffainc ym 1893
  4. Cafodd Paul Néri ei ddigymhwyso gan ei fod yn Eidalaidd
  5. (Ffrangeg) Frédéric Finot. Adalwyd ar 1 Ionawr 2012.