Neidio i'r cynnwys

Etholiad Senedd Cymru, 2026

Oddi ar Wicipedia
Etholiad Senedd 2026

← 2021 7 Mai 2026 Nesaf →

96 o seddi Senedd Cymru
49 sedd sydd angen i gael mwyafrif
Arolygon barn
  Plaid cyntaf Yr ail blaid Y drydedd blaid
 
Official portrait of First Minister Rhun ap Iorwerth, 2026 (cropped).jpg
Dan Thomas official photo 2026 (cropped).jpg
Official photograph of First Minister Eluned Morgan MS (Portrait) (cropped).jpg
Arweinydd Rhun ap Iorwerth Dan Thomas Eluned Morgan
Plaid Plaid Cymru Reform UK Llafur
Arweinydd ers 16 Mehefin 2023 5 Chwefror 2026 24 Mehefin 2024
Sedd yr arweinydd Bangor Conwy Môn Casnewydd Islwyn Ceredigion Penfro
Etholiad diwethaf 13 sedd, 20.7% 0 seats, 1.1% 30 sedd, 36.2%
Seddi cynt 13 2 29
Seddi a enillwyd 43 34 9
Newid yn y seddi increase 30 increase 34 Decrease 21
Pleidlais boblogaidd 444,665 367,985 139,203
Canran 35.4% 29.3% 11.1%
Gogwydd increase 14.7% increase 28.2% Decrease 25.1%

  Pedwaredd plaid Pumed plaid Chweched plaid
 
Darren Millar MS, official portrait 2026 (cropped).jpg
Darren Millar MS, official portrait 2026 (cropped).jpg
Jane Dodds official photo 2026 (cropped).jpg
Arweinydd Darren Millar Anthony Slaughter Jane Dodds
Plaid Ceidwadwyr Plaid Werdd Cymru Democratiaid Rhyddfrydol
Arweinydd ers 5 Rhagfyr 2024 Rhagfyr 2018 3 Tachwedd 2017
Sedd yr arweinydd Clwyd Caerdydd Penarth Brycheiniog Tawe Nedd
Etholiad diwethaf 16 sedd, 25.1% 0 sedd, 4.4% 1 sedd, 4.3%
Seddi cynt 13 0 1
Seddi a enillwyd 7 2 1
Newid yn y seddi Decrease 9 increase 2 steady
Pleidlais boblogaidd 134,926 84,608 56,012
Canran 10.7% 6.7% 4.5%
Gogwydd Decrease 14.4% increase 2.3% increase 0.2%

Map o ganlyniadau etholiad

Prif Weinidog Cymru cyn yr etholiad

Eluned Morgan
Llafur Cymru

Etholwyd Prif Weinidog Cymru

Rhun ap Iorwerth
Plaid Cymru

Mae'r erthygl hon yn rhan o'r gyfres:

Gwleidyddiaeth
Cymru




gweld • sgwrs • golygu

Cynhaliwyd Etholiad Senedd Cymru 2026 ar 7 Mai 2026 i ethol aelodau Senedd Cymru.[1] Hon oedd seithfed etholiad cyffredinol datganoledig ers sefydlu’r Senedd (Cynulliad Cenedlaethol Cymru gynt) ym 1999 a'r ail etholiad ers i’r Senedd newid ei henw ym Mai 2020.

Hon oedd etholiad cyntaf y Senedd ers i Ddeddf Senedd Cymru (Aelodau ac Etholiadau) 2024 ddod i rym. Roedd newidiadau'r Bil yn cynnwys:

  • cynyddu maint y Senedd o 60 i 96 Aelod o'r Senedd
  • newid y dull pleidleisio i D'Hondt
  • gofyniad i bob ymgeisydd fyw yng Nghymru
  • etholaethau newydd: 16 etholaeth, gyda phob un yn ethol 6 aelod

Mae cynigion hefyd ar gyfer cyflwyno cwotâu amrywiaeth nad ydynt yn y Bil cyntaf.

Diwygio system etholiad

[golygu | golygu cod]

Awgrymodd adroddiad Comisiwn Richard yn 2004 y dylid cynyddu nifer yr Aelodau i 80. Awgrymwyd y nifer hwnnw hefyd, o leiaf, gan adroddiad 2014 Comisiwn Silk.[2] Yn yr un modd, yn 2013 a 2016, cyhoeddodd y Gymdeithas Diwygio Etholiadol adroddiadau yn dadlau’r achos dros gynyddu maint y Cynulliad.[3][4] Awgrymodd adroddiad yn 2017 gan gomisiwn arbenigol dan arweiniad Laura McAllister gynnydd i rhwng 80 a 90 o Aelodau, newid i bleidlais sengl drosglwyddadwy (STV) a gorfodi cwotâu rhyw. Fodd bynnag, nid oedd consensws trawsbleidiol ar unrhyw un o’r mesurau hyn yn 2017. Plediodd adroddiad McAllister yn llwyddiannus dros hawliau pleidleisio i bobl ifanc 16 ac 17 oed.[2]

Bu gostyngiad yn nifer yr ASau Cymreig San Steffan yn Etholiad cyffredinol y Deyrnas Unedig, 2024, gyda nifer yr ASau yn gostwng o 40 i 32 gyda ffiniau newydd.[5] Y ffiniau newydd hyn yw'r sail ar gyfer etholaethau Senedd Cymru hefyd, gyda phob etholaeth ar gyfer Senedd Cymru yn cyfateb i ddwy etholaeth ar gyfer San Steffan.

Ar ôl etholiad Senedd 2021, ymrwymodd ail lywodraeth Drakeford i gytundeb cydweithredu gyda Phlaid Cymru, o'r enw "Gweithredu radical mewn cyfnod anodd".[6] Mae paragraff 22 yn gofyn am: ehangu’r Senedd i rhwng 80 a 100 o Aelodau, dull pleidleisio mwy cyfrannol, un symlach, ac un sy’n integreiddio cwotâu rhywedd. Mae’r paragraff hefyd yn gofyn am argymhellion i’w gwneud gan y Pwyllgor Diben Arbennig erbyn 31 Mai 2022, gyda’r nod o basio deddfwriaeth yn y 12 i 18 mis nesaf fel y gellir ei chymhwyso ar gyfer yr etholiad nesaf yn 2026.[6]

Sefydlwyd y Pwyllgor Arbennig ar 6 Hydref 2021. Cafodd ei gadeirio gan Huw Irranca-Davies, ac roedd yn cynnwys pum aelod yn cynrychioli pob plaid, yn ogystal â Llywydd y Senedd. Cynhaliwyd cyfarfodydd cyhoeddus a phreifat ar y materion hyn. [7]

Ar 10 Mai 2022, cyhoeddwyd datganiad sefyllfa ar y cyd gan y Prif Weinidog Mark Drakeford ac Arweinydd Plaid Cymru Adam Price, a’i anfon at y Pwyllgor Arbennig.[8] Ynddo, roedden nhw’n galw am Senedd â 96 aelod wedi’u hethol drwy gynrychiolaeth gyfrannol ar restrau pleidiau caeedig (gan ddefnyddio dull D’Hondt) gyda “sipio” gorfodol o ymgeiswyr gwrywaidd a benywaidd ar y rhestr er mwyn sicrhau, ar gyfer pob plaid, fod hanner yr ymgeiswyr yn ferched. Byddai'r etholiadau'n cael eu trefnu mewn 16 o ranbarthau chwe aelod a grëwyd drwy baru'r 32 o etholaethau San Steffan sydd wedi'u hail-lunio.[9]

Cyhoeddwyd adroddiad terfynol y Pwyllgor Arbennig ar 30 Mai 2022 ac roedd yn argymell y system y cytunwyd arni gan arweinwyr Llafur a Phlaid Cymru.[10] Er bod yn well gan y Panel Arbenigol y bleidlais sengl drosglwyddadwy nag unrhyw ddull arall, roedd y Pwyllgor yn ffafrio’r system etholiadol gyfrannol rhestr gaeedig dros ei allu i orfodi cwotâu rhyw drwy sipio gorfodol.[10] Fodd bynnag, nid yw cymhwysedd deddfwriaethol y Senedd yn y maes yn gwbl hysbys a gall fod yn destun her gyfreithiol.[10]

Trafodwyd yr adroddiad yn y cyfarfod llawn ar 8 Mehefin 2022, a chymeradwywyd ef o 40 i 15.[11]

Ar 18 Medi 2023, 26 mlynedd i'r diwrnod ers y bleidlais datganoli, cyhoeddwyd Bil ar y cynigion gan gynnwys cynyddu maint y Senedd i 96 aelod, system ethol D'Hont a gofyniad i bob ymgeisydd Seneddol fyw yng Nghymru.[12]

Gwrthwynebiad y Ceidwadwyr

[golygu | golygu cod]

Mae’r Ceidwadwyr Cymreig wedi gwrthwynebu cynllun ehangu’r Senedd yn barhaus. Maent yn pryderu y byddai’n gostus, ac wedi galw am refferendwm yn dadlau mai mandad cyhoeddus yn unig all roi cyfreithlondeb i ddiwygiad o’r fath.[13] Mynegwyd y teimlad hefyd gan y ceidwadwr ac Ysgrifennydd Cymru Simon Hart.[14] Dywedodd ei ddirprwy David TC Davies wrth gynhadledd ei blaid y byddai'r cynllun diwygio yn "cloi i fewn llywodraeth Lafur am byth" ac yn "canolbwyntio grym yn nwylo ychydig o reolwyr y blaid".[15]

Ar 10 Mai 2022, ymddiswyddodd yr Aelod Seneddol Darren Millar, a oedd yn cynrychioli’r Blaid Geidwadol yn y Pwyllgor, gan anghytuno gyda datganiad ar y cyd Drakeford-Price, gan alw’r datganiad cyfryngau yn “anghwrtais i Senedd Cymru” a chyhuddo’r arweinwyr o geisio gorfodi'r pwyllgor. [9]

Aelodau a ymddeolodd

[golygu | golygu cod]
AS Etholaeth/ Rhanbarth Etholwyd gyntaf Plaid Cyhoeddwyd
Mark Drakeford Gorllewin Caerdydd 2011 Llafur Cymru 9 Awst 2023[16]
Vaughan Gething De Caerdydd a Phenarth 2011 Llafur Cymru 7 Medi 2024[17]
Lee Waters Llanelli 2016 Llafur Cymru 24 Hydref 2024[18]
Dawn Bowden Merthyr Tudful a Rhymni 2016 Llafur Cymru 17 Ionawr 2025[19]
Mick Antoniw Pontypridd 2011 Llafur Cymru 24 Ionawr 2025[20]
Joyce Watson Canolbarth a Gorllewin Cymru 2007 Llafur Cymru 25 Ionawr 2025[20]
Rebecca Evans Gŵyr 2011 Llafur Cymru 8 Chwefror 2025[21]
Julie Morgan Gogledd Caerdydd 2011 Llafur Cymru 11 Chwefror 2025[22]
Lesley Griffiths Wrecsam 2007 Llafur Cymru 14 Chwefror 2025[23]
John Griffiths Dwyrain Casnewydd 1999 Llafur Cymru 17 Chwefror 2025[24]
Jane Hutt Bro Morgannwg 1999 Llafur Cymru 21 Chwefror 2025[25]
Julie James Gorllewin Abertawe 2011 Llafur Cymru 21 Chwefror 2025[25]
Jenny Rathbone Canol Caerdydd 2011 Llafur Cymru 21 Chwefror 2025[26]
Jeremy Miles Castell-nedd 2016 Llafur Cymru 19 Medi 2025[27]
Mark Isherwood Gogledd Cymru 2003 Ceidwadwyr Cymreig 26 Mawrth 2026[28]

Canlyniadau

[golygu | golygu cod]
Canlyniadau etholiad Senedd Cymru 2026
100% yn adrodd
PlaidPleidleisiau%Seddi
Plaid Cymru444,66535.4143
Reform367,98529.3034
Llafur139,20311.089
Ceidwadwyr134,92610.747
Green84,6086.742
Democratiaid Rhyddfrydol56,0124.461
Heritage5,4740.44–
Propel4,0320.32–
Gwlad (plaid wleidyddol)2,4790.20–
Open Party6840.05–
Welsh Christian4560.04–
Comiwnyddion3540.03–
Llafur Sosialaidd2850.02–
Ynfydion Cyndd. Ang.2790.02–
TUSC2440.02–
SDP1650.01–
Annibynnwyr14,0631.12–
Cyfan1,255,914100.0096
Pleidleiswyr cofrestredig / Nifer y pleidleisiau2,433,921–
Cyfeiriad: Sky News BBC


Ymgeiswyr a chanlyniadau

[golygu | golygu cod]

N.B.: Mae ASau mewn swydd (h.y. deiliaid presennol) cyn yr etholiad sy'n ceisio cael eu hail-etholiad wedi'u marcio â cyf.[29] Mae aelodau etholedig mewn print trwm.

Etholaeth Rhif Y Blaid Lafur (DU)[30] Plaid Cymru[31] Ceidwadwyr Cymreig Reform UK[32] Democratiaid Rhyddfrydol Cymru[33] Plaid Werdd Cymru a Lloegr[34] Eraill ac annibynnol
Afan Ogwr Rhondda[35] 1 Huw Irranca-Davies (11,123) (cyf) Sera Evans (24,538) Abigail Mainon (2,831) Benjamin McKenna (22,345) Dean Ronan (1,800) Nigel Pugh (2,561)
2 Buffy Williams (5,561.5) (cyf) Alun Cox (12,269) Peter Crocker-Jacques Steve Bayliss (11,172.5) Cen Phillips Anna Tuhey
3 David Rees (cyf) Elyn Stephens (8,179.33) Tony Kear Darren James (7,448.33) Gerald Francis Stephanie Woodhouse
4 Stephanie Grimshaw Danny Grehan (6,134.5) William Martin Louise Musgrave Helen Thomas David Wade
5 Lisa Pritchard Luned-Mair Barratt Rachael Astle Catrin Thomas Jim Hehir Abby-lee Rees
6 Elaine Winstanley Wendy Allsopp Barbara Jones Zakery Weaver James McGettrick Ellis Thomas
7 Dilwar Ali
8 Tamasree Mukhopadhyay
Bangor Conwy Môn[37] 1 Joanna Stallard (4,448) Rhun ap Iorwerth (31,057) (cyf) Janet Finch-Saunders (8,555) (cyf) Helen Jenner (19,440) Leena Farhat (1,591) Tomos Barlow (3,101)
2 Emily Owen Mair Rowlands (15,528.5) Harry Saville (4,277.5) John Clark (9,720) David McBride Linda Rogers
3 Margaret Lewis Elfed Williams (10,352.33) Martin Peet Richard John Jones (6,480) Mark Rosenthal Nick Bounds
4 Rebecca Gibbons Dyfed Jones (7,764.25) Samantha Cotton Andrew Winston-Jones Rob Atendstaedt Francis Cookson
5 Huw Vaughan Jones Nia Clwyd Owen David Ashworth Craig Jones Sarah Jackson Vanessa Hall
6 Natasha Jose Vivek Thuppil Lucy Samuel Dafydd Wyn Thomas Preben Vangberg David Bunker
7 Lisa Elfyn Butler
8 Beca Roberts
Blaenau Gwent Caerffili Rhymni[41] 1 Alun Davies (7,739) (cyf) Delyth Jewell (29,314) (cyf) Gareth Potter (3,353) Llŷr Powell (23,955) Steve Aicheler (1,284) Anne Baker (2,447)
  • Mike Whatley (annibynnol)
  • Jared Burgess (Heritage)[25]
  • Jordan Brace (annibynnol)
  • Karen Horan (Open Party)
  • Steve Wright (annibynnol)
2 Richard Tunnicliffe Lindsay Whittle (14,657) (cyf) Janet Butler Catherine Cullen (11,977.5) David Scullin Alexis Celnik
3 Keiran Russell Niamh Salkeld (9,771.33) John Child Joshua Kim (7,985) Catherine Dowden-King Rachel Roberts
4 Sara Beard Catrin Moss (7,328.5) David West Jonathan Parker (5,988.75) Steve Lloyd Hannah Garcia
5 Simon Dancey Charlotte Bishop Martin Newell Glenda Marie Davies Ivan Westley Aidan Dempsey
6 John Pettit Steven Skivens Fay Rossini-Bromfield Barclay Nickels Juliet Price Jamie Payne
7 Hero Marsden
8
Brycheiniog Tawe Nedd[42] 1 Mahaboob Basha (7,086) Sioned Williams (23,276) (cyf) Tyler Chambers (6,821) James Evans (26,897) (cyf) Jane Dodds (9,549) (cyf) Nathan Goldup-John (5,405)
2 Alex Sims Rebeca Phillips (11,638) Elizabeth Hill-O'Shea Iain McIntosh (13,448.5) Jackie Charlton (4,774.5) Charlotte Ajomale-Evans
3 Sarah Thomas Andrew Jenkins (7,758.67) Jane Lyons David Mills (8,965.67) Phoebe Jenkins Ami Dhaliwal
4 Elliot Wigfall Justin Horrell Matthew Gilbert Stephanie Moira Charles (6,724.25) Will Lloyd Eric Rosoman Matthews
5 Cyriac George Kate Heneghan Hannah Jarvis Dewi Thomas Peter Chapman Kathy Oakwood
6 Chelsea Edwards Chris Williams Amanda Davies Celfyn Furlong Dylan Calved Imogen da Silva
7 Morgan Pritchard
8
Caerdydd Ffynnon Taf[44] 1 Shav Taj (11,261) Dafydd Trystan (32,617) Joel James (8,479) (cyf) Cai Parry-Jones (17,335) Rodney Berman (8,442) Paul Rock (9,036)
2 Jackie Jones (5,630.5) Zaynub Akbar (16,308.5) Samantha Cohan David Parsons (8,667.5) Joe Carter Charlotte Husnjak (4,518)
3 Dan De'Ath Nick Carter (10,872.33) Joe Roberts Aaeron Giboney Julie Goodfellow Laurie Gray
4 Sarah Merry Andrea Gibson (8,154.25) Ffinian Elliott Kenzie Hollingsworth Evans Jon Shimmin Jenny Mears
5 Jen Burke Joseff Gnagbo Lyn Hudson Jeffrey Armstrong Imran Latif Robyn Thomas
6 Lee Bridgeman Morgan Barber-Rogers Jane Lucas Valerie Ann Cousins Rosemary Chaloner David Fitzpatrick
7 Matt Hexter
8 Bernie Bowen-Thomson
Caerdydd Penarth[46] 1 Huw Thomas (10,907) Anna Brychan (36,136) Calum Davies (6,818) Joseph Martin (15,525) Cadan ap Tomos (2,260) Anthony Slaughter (12,113)
2 Ruba Sivanangam (5,453.5) Kiera Marshall (18,068) James Hamblin Mark Reckless (7,762.5) Irfan Latif Tessa Marshall (6,056.5)
3 Peter Bradbury Leticia Gonzalez (12,045.33) Dominic Davies Robert Thomas Elinor Dixon Rowan Stanger
4 Steve Brooks Malcolm Phillips (9,034) Judith Child Rachel Nugent Finn Barry Southwell Tavgar Bulbas
5 Mutale Merrill Matthew Hawkins Archie Draycott Paul Campbell Chris Cogger Max O'Hara
6 Kanaya Singh Tomos Stokes Eddy Oko-Jaja Ruth Hancock Ashley Wood Iwan Sinclair
7 Laura Rochefort
8
Casnewydd Islwyn[49] 1 Jayne Bryant (10,622) (cyf) Peredur Owen Griffiths (23,069) (cyf) Natasha Asghar (8,847) (cyf) Dan Thomas (25,571) Mike Hamilton (2,853) Lauren James (5,898)
  • Mike Ford (349) (Heritage)[25]
  • 1. Justna Muhith (435) 2. John Horan (Open Party)[50]
  • Taran Clayton (annibynnol)
2 Rhianon Passmore (5,311) (cyf) Lyn Ackerman (11,534.5) Toby Jones (4,423.5) Art Wright (12,785.5) John Miller Phil Davies
3 Chris Carter Rhys Mills (7,689.67) Jake Enea Marie-Claire Lea (8,523.67) Nurul Islam Zaynab Greengrass
4 Rhian Howells Josh Rawcliffe Georgina Webb Nicholas Jones Harun Rashid Kerry Vosper
5 Julie Sangani Jonathan Clark Adam Morris Rebecca Senior Mary Lloyd David Mayer
6 Stephen Marshall Sarah Henton Rebecca Nyasha Mamhende Tomos Llewellyn Jeff Evans Andrew Were
7 David Chinnick
8
Ceredigion Penfro[51] 1 Eluned Morgan (6,495) (cyf) Elin Jones (31,943) (cyf) Paul Davies (14,789) (cyf) Claire Archibald (23,003) Sandra Jervis (4,613) Amy Nicholass (6,324)
  • Aaron Carey (annibynnol)
  • George Chadzy (annibynnol[c])
  • Paul Dowson (annibynnol[d])
  • Gwyn Wigley Evans (Gwlad)[43]
  • Elizabeth Davies (Heritage)[25]
2 Marc Tierney Kerry Ferguson (15,971.5) Samuel Kurtz (7,394.5) (cyf) Paul Marr (11,501.5) Alistair Cameron Tomass Jerminovics
3 Joshua Phillips Anna Nicholl (10,647.67) Claire George Michael Allen (7,667.67) Thomas Hughes James Purchase
4 Margaret Greenaway Cris Tomos (7,985.75) Brian Murphy Elisa Randall Lee Herring Morgan Phillips
5 Tansaim Hussain-Gul Colin Nosworthy Gill Evans Peter John Andrew Lye Rosie O'Toole
6 Luke Davies-Jones Clive Davies Claire Jones Bernard Holton Maggie Robinson Kezia Hine
7 Peter Huw Jenkins Owain Jones
8 Matt Adams
Clwyd[52] 1 Hannah Blythyn (8,314) (cyf) Llyr Gruffydd (22,583) (cyf) Darren Millar (16,193) (cyf) Adrian Mason (25,741) David Wilkins (2,355) Martyn Hogg (4,219)
2 Carolyn Thomas (cyf) Becca Martin (11,291.5) Gareth Davies (8,096.5)(cyf) Louise Emery (12,870.5) Bobby Feeley Carly Murdoch-Dyson
3 Crispin Jones Oliver Bradley-Hughes (7,627.67) Gareth Ffowcs Williams Thomas Montgomery (8,580.33) Nanette Davies Lucy Sutton
4 Ellen Jones Paul Penlington Justine Evans David Smith (6,435.25) Simon Croft Karl McNaughton
5 Rajeev Metri Delyth Jones Sylvia Clough-Hughes Kristian Salkeld Jason Higgins David Blainey
6 Catherine Claydon Abdul Khan Damon Richards-Gwilliam Tony Thomas Keith Kirwan Cheryl Buxton-Sait
7 Arran Fearn Mike Gebreyohanes
8 Cheryl Williams
Fflint Wrecsam[53] 1 Ken Skates (8,555) (cyf) Carrie Harper (18,440) Sam Rowlands (9,017) (cyf) Cristiana Emsley (25,349) Tim Sly (2,647) Lee Lavery (5,138)
2 Jack Sargeant (4,277.5) (cyf) Marc Jones (9,220) Jeremy Kent (4,508.5) Nigel Williams (12,674.5) Richard Marbrow Seki Tabasuares
3 Corin Jarvis Kayleigh Unitt (6,146.67) James Ecroyd William Paul Ashton (8,449.67) Heather Prydderch Graham Bannister-Kelly
4 Norma Ann Davies Dean Davies Kathy Cracknell Helen Brown Lionel Prouve Suzanne Glascott
5 George Stephen Thomas Annette Davies Alex Rooney Michael Budden Carole O'Toole Kathryn Price
6 Tracey Jane Sutton-Postlewaite Andy Gallanders Lewis Norton David William Vernon Graham Kelly Helen Mitchell
7
8
Gwynedd Maldwyn[54] 1 Ian Parry (4,466) Siân Gwenllian (36,087) (cyf) Aled Davies (5,650) Andrew Griffin (22,667) Glyn Preston (4,554) Nathan Jarvis (4,090)
2 Dawn McGuinness Mabon ap Gwynfor (18,043.5) (cyf) Henrietta Hensher Claire Johnson-Wood (11,333.5) Stephen Churchman Nicole Wait
3 Steffan Chambers Beca Brown (12,029) Peter Lewington Karl Lewis (7,555.67) Richard Church Sue MacFarlane
4 Dana Davies Elwyn Vaughan (9,021.75) Hedd Thomas Phillip Robinson Pete Roberts Sian Thomas
5 Mathew Norman Elin Hywel (7,217.4) Daniel Spilsbury Mark Blake Carol Robinson Curtis Wilford
6 Morgan Peters Donna O'Brien Roger Cracknell Richard Pendry Chris Lloyd Edward Mason
7 Victoria Evans
8 Elfed ap Elwyn
Gŵyr Abertawe[55] 1 Mike Hedges (11,195) (cyf) Gwyn Williams (25,076) Tom Giffard (7,523) (cyf) Francesca O'Brien (21,641) Sam Bennett (6,262) Chris Evans (6,383)
  • Christy Galt (Heritage)[25]
  • 1. Ben Golightly 2. Mark Evans (Welsh TUSC)[56]
  • Katon Bouzalakos (annibynnol)
  • Dan Brown (annibynnol)
  • Emma Mcnamara (annibynnol)
2 Rob Stewart (5,597.5) Safa Elhassan (12,538) Tara-Jane Sutcliffe Steven Rodaway (10,820.5) Helen Ceri Clarke Lilian Martin
3 Rebecca Fogarty John Davies (8,358.67) Jake Harry Wayne Parsons (7,213.67) Mike O'Carroll Nigel Hill
4 Rebecca Francis‑Davies Rhiannon Barrar (6,269) Carley Morgan Gareth Turner Christopher Holley Cari Bishop-Jones
5 Kemba Hadaway‑Morgan Dafydd Williams Laura Gilbert Scott Thorley Mary Jones Will Beasley
6 Patience Bentu Harri Roberts Idin Ghotbi Nicola Clarke Howard Evans David Halfacree
7
8
Pen-y-bont Bro Morgannwg[57] 1 Sarah Murphy (9,518) (cyf) Mark Hooper (27,407) Andrew RT Davies (12,464) (cyf) Sarah Cooper Lesadd (24,602) Steven Rajam (2,175) Amy Greenfield (4,220)
  • Gillian White (429) (Heritage)
  • William Jeffreys (221) (annibynnol)
  • Caroline Jones (651) (annibynnol[e])[58]
  • Lucia Wyatt (114) (annibynnol)
2 Huw David (4,759) Sarah Rees (13,703.5) Altaf Hussain (6,232) (cyf) Gareth Thomas (12,301) Gabriela Ferguson Saar Lenaerts
3 Carys Stallard Luke Fletcher (9,135.67)(cyf) Jonathan Pratt Paul Young (8,200.67) Paula Gülen Yates Rob Sage
4 Jonathan Cox Marianne Cowpe Kate Thomas Emma Clatworthy Wayne Street Aaron Steer
5 Jon-Paul Blundell Ian Johnson Rebekah Fudge Valerie Ellis Joe Boyle Todd Bailey
6 Helen Payne Iolo Cauldy Michael Bryan Dennis Coughlin Matthew Dixon Andy Roberts
7 Neelo Farr Dennis Clarke
8 Rhys Goode
Pontypridd Cynon Merthyr[59] 1 Vikki Howells (9,344) (cyf) Heledd Fychan (28,687) (cyf) Adam Robinson (4,339) Jason O'Connell (22,217) Neil Feist (1,393) Angela Karadog (3,466)
2 Lloyd Watkins (4,672) Lis McLean (14,343.5) David William Jones David Hughes (11,108.5) David Seale James Bennett
3 Chris Binding Sara Crowley (9,562.33) Roxanne Rees Mark Lawrence (7,405.67) Alec Dauncey John Le Marchant Dane
4 Mitch Theaker Ian Gwynne (7,171.75) Lee Davies Martin Roberts Nick Beckett Georgina Budd
5 Mustapha Maohoub Farrell Perks Oliver Morgan John Ball Chris Passmore Zara Siddique
6 Anna Williams Price Ioan Bellin Jayne McKenna Jamie Loftus Hayden Lewis Jeff Baxter
7 Jane Gebbie
8
Sir Fynwy Torfaen[61] 1 Lynne Neagle (11,672) (cyf) Matthew Jones (18,275) Peter Fox (13,394) (cyf) Laura Anne Jones (24,155) (cyf) Kevin Wilkins (2,742) Ian Chandler (6,375)
2 Anthony Hunt (5,836) Donna Cushing (9,137.5) Richard John (6,697) Stephen Senior (12,077.5) Brendan Roberts Emily Williams
3 Laura Wright Jayne Israel (6,091.67) Lisa Dymock Bob Blacker (8,051.67) Vicky Hepburn-John Charlie Aldous
4 Catrin Maby David Johnson Nathan Edmunds David Rowlands Anthea

Dewhurst

Lauren Sellers
5 Ben Callard Loti Glyn Rachel Buckler Mark Urrutia Martin Sutherland Darren Share
6 Nick Byrne Huw Evans Chase Blount Gerard Hancock Iwan Thomas Angus Paget
7 Su McConnel
8
Sir Gaerfyrddin[62] 1 Calum Higgins (6,458) Cefin Campbell (36,160) (cyf) Richard Williams (5,853) Gareth Beer (27,542) Justin Griffiths (1,662) Rob James (3,832)
  • Stephen Williams (annibynnol)
  • Wayne Erasmus (Gwlad)[43]
  • Jason Barker (Heritage)[25]
  • Carl Peters-Bond (annibynnol)
  • Jonathan Rose (annibynnol[g])
2 Dawn Evans Nerys Evans (18,080) Lee Stabbins Carmelo Colasanto (13,771) Julian Tandy Nick Pearce
3 Martyn Palfreman Adam Price (12,053.33) (cyf) Oliver Wilson Sarah Edwards (9,180.67) Jonathan Burree Craig Davies
4 David Darkin Mari Arthur (9,040) Bradley Williams Christopher Brooke (6,885.5) Lynne Wilkins David Lishman
5 Lewis Davies Iwan Griffiths Natasha Rowlands Alan Cole Monica French Helen Draper
6 Andre McPherson Abi Thomas Ben Sansome Michelle Beer Caryl Tandy Michael Willis
7 Taylor Reynolds
8 Jordan Griffiths
  1. ↑ yn aelod o Restore Britain ar ddyddiad cofrestru'r ymgeisyddiaeth. Hefyd wedi bod yn aelod o Heritage Party, Advance UK a Reform UK yn y gorffennol.
  2. ↑ yn aelod o Reform UK hyd 1 Ebrill 2026
  3. ↑ yn aelod o Advance UK hyd 19 Mawrth 2026
  4. ↑ yn aelod o [ Restore Britain ar ddyddiad cofrestru'r ymgeisyddiaeth
  5. ↑ yn aelod o Reform UK hyd 6 Ebrill 2026
  6. ↑ yn aelod o Your Party hyd 2 Chwefror 2026
  7. ↑ yn alod o'r Official Monster Raving Loony Party ar ddyddiad cofrestru'r ymgeisyddiaeth

Gweler hefyd

[golygu | golygu cod]

Cyfeiriadau

[golygu | golygu cod]
  1. ↑ "Y gorsafoedd pleidleisio wedi agor ar gyfer etholiad Senedd Cymru". newyddion.s4c.cymru. 7 Mai 2026. Cyrchwyd 7 Mai 2026.
  2. 1 2 McAllister, Laura; Wyn Jones, Richard; Larner, Jac (2022). "Improving democracy in Wales". Cardiff University. Cyrchwyd 19 Mai 2022.
  3. ↑ Electoral Reform Society Cymru, Size Matters: Making the National Assembly More Effective (2013).
  4. ↑ Wales Governance Centre at Cardiff University; Electoral Reform Society Cymru (Tachwedd 2016). "Reshaping the Senedd. How to elect a more effective Assembly" (PDF). Cyrchwyd 19 Mai 2022.
  5. ↑ Hayward, Will (19 Hydref 2022). "New plans to cut the number of Welsh MPs and create new constituencies". WalesOnline (yn Saesneg). Cyrchwyd 22 Hydref 2022.
  6. 1 2 "The Co-operation Agreement: full policy programme". The Government of Wales. 1 Rhagfyr 2021. Archifwyd o'r gwreiddiol ar 2023-01-14. Cyrchwyd 19 Mai 2022.
  7. ↑ "Special Purpose Committee on Senedd Reform". senedd.wales. 6 Hydref 2021.
  8. ↑ "Press release: A way forward for Senedd reform". Government of Wales. 10 Mai 2022. Cyrchwyd 19 Mai 2022.
  9. 1 2 "Welsh Conservative MS resigns from Senedd reform group after Labour and Plaid's 'completely out of order stunt'". Welsh Conservatives. 10 Mai 2022. Cyrchwyd 14 Mehefin 2022.
  10. 1 2 3 "Reforming our Senedd: A stronger voice for the people of Wales" (PDF). Government of Wales. 30 Mai 2022. Cyrchwyd 14 Mehefin 2022.
  11. ↑ "Vote Outcomes Plenary 08/06/2022". Welsh Parliament. 8 Mehefin 2022. Cyrchwyd 14 Mehefin 2022.
  12. ↑ "Cynlluniau ar gyfer Senedd fodern, fwy cynrychiadol". www.llyw.cymru. 18 Medi 2023. Cyrchwyd 18 Medi 2023.
  13. ↑ Millar, Darren (7 Mehefin 2022). "Call for referendum on Labour and Plaid's policy to expand the Senedd". Darren Millar MS. Cyrchwyd 14 Mehefin 2022.
  14. ↑ "Welsh secretary wants public vote on bigger Senedd". BBC News. 25 Mai 2022. Cyrchwyd 14 Mehefin 2022.
  15. ↑ "Senedd reform aim is to keep Labour in power, says UK minister". BBC News. 21 Mai 2022. Cyrchwyd 14 Mehefin 2022.
  16. ↑ "Mark Drakeford ddim am sefyll i fod yn AS yn yr etholiad". BBC Cymru Fyw. 9 Awst 2023. Cyrchwyd 11 Chwefror 2025.
  17. ↑ "Vaughan Gething ddim am sefyll yn yr etholiad nesaf". BBC Cymru Fyw. 8 Medi 2024. Cyrchwyd 11 Chwefror 2025.
  18. ↑ "Y cyn-weinidog Lee Waters i adael y Senedd yn 2026". BBC Cymru Fyw. 25 Hydref 2024. Cyrchwyd 11 Chwefror 2025.
  19. ↑ "Dawn Bowden AS ddim am sefyll yn Etholiad 2026". BBC Cymru Fyw. 17 Ionawr 2025. Cyrchwyd 11 Chwefror 2025.
  20. 1 2 "Antoniw a Watson ddim am sefyll yn etholiadau'r Senedd yn 2026". BBC Cymru Fyw. 24 Ionawr 2025. Cyrchwyd 11 Chwefror 2025.
  21. ↑ "Seithfed aelod Llafur o'r Senedd yn cyhoeddi na fydd yn sefyll eto". newyddion.s4c.cymru. 8 Chwefror 2025. Cyrchwyd 11 Chwefror 2025.
  22. ↑ "Julie Morgan ddim am sefyll eto ar gyfer y Senedd". Golwg360. 12 Chwefror 2025. Cyrchwyd 12 Chwefror 2025.
  23. ↑ "Y cyn-weinidog Lesley Griffiths i adael y Senedd yn 2026". BBC Cymru Fyw. 15 Chwefror 2025. Cyrchwyd 17 Chwefror 2025.
  24. ↑ "Degfed Aelod Llafur am adael y Senedd yn 2026". Golwg360. 17 Chwefror 2025. Cyrchwyd 17 Chwefror 2025.
  25. 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 "Jane Hutt a Julie James ddim am sefyll yn etholiad 2026". BBC Cymru Fyw. 21 Chwefror 2025. Cyrchwyd 24 Chwefror 2025.
  26. ↑ "JennyRathbone Trydar". X.
  27. ↑ "Jeremy Miles yn cyhoeddi na fydd yn sefyll yn yr etholiad nesaf". BBC Cymru Fyw. 19 Medi 2025. Cyrchwyd 22 Hydref 2025.
  28. ↑ "Flintshire based politician Mark Isherwood delivers Senedd farewell after 23 years and five terms". Deeside.com (yn Saesneg). Cyrchwyd 13 Mai 2026.
  29. ↑ Price, Emily (29 Mai 2025). "Plaid Cymru reveals candidates for new Gwynedd Maldwyn constituency". nation.cymru. Cyrchwyd 29 Mai 2025.
  30. ↑ Green, Daniel (16 Mawrth 2026). "Senedd elections 2026: Who are Welsh Labour's candidates?". LabourList. Cyrchwyd 16 Mawrth 2026.
  31. ↑ "Candidates". Party of Wales (yn Saesneg). Cyrchwyd 24 Mawrth 2026.
  32. ↑ John, Lucy (25 Mawrth 2026). "Reform UK publishes full list of candidates for Wales' Senedd election". Wales Online (yn Saesneg). Cyrchwyd 25 Mawrth 2026.
  33. ↑ "Welsh Liberal Democrat Senedd Candidates". www.libdems.wales (yn Saesneg). Archifwyd o'r gwreiddiol ar 2026-05-15. Cyrchwyd 2 Mawrth 2026.
  34. ↑ "Senedd candidates 2026". wales.greenparty.org.uk (yn Saesneg). Archifwyd o'r gwreiddiol ar 2026-05-06. Cyrchwyd 31 Mawrth 2026.
  35. ↑ "Senedd election: Afan Ogwr Rhondda Constituency. Statement of persons and parties nominated and notice of poll" (PDF). npt.gov.uk.[dolen farw]
  36. ↑ Johnson, Taite (10 Mawrth 2026). "Captain Beany to return to politics with plans to transform the Senedd building". Wales Online (yn Saesneg). Cyrchwyd 10 Ebrill 2026.
  37. ↑ "SENEDD ELECTION: BANGOR CONWY MÔN CONSTITUENCY. STATEMENT OF PERSONS AND PARTIES NOMINATED" (PDF). conwy.gov.uk.
  38. 1 2 "Senedd Elections 2026". welshcommunists.org. Cyrchwyd 26 Mawrth 2026.
  39. ↑ "Kathrine Jones, Socialist Labour Party Candidate for Bangor & Aberconwy – Socialist Labour Party" (yn Saesneg). 8 Gorffennaf 2025. Cyrchwyd 10 Ebrill 2026.
  40. ↑ "Candidates up for local elections Thurs May 7th 2026 – The Official Monster Raving Loony Party" (yn Saesneg). Cyrchwyd 8 Ebrill 2026.
  41. ↑ "Statement of persons and parties nominated and notice of poll". Caerphilly.gov.uk.
  42. ↑ "Statement of persons and parties nominated and notice of poll" (PDF). powys.gov.uk.
  43. 1 2 3 4 5 6 "Candidates".
  44. ↑ "Senedd Election: Caerdydd Ffynnon Taf Statement of persons or parties nominated and notice of poll" (PDF). Caerdydd.gov.uk. Archifwyd o'r gwreiddiol (PDF) ar 2026-05-10. Cyrchwyd 2026-05-12.
  45. ↑ "Cardiff needs a Socialist voice in the Senedd!". Welsh Trade Unionist and Socialist Coalition (TUSC Cymru) (yn Saesneg). Cyrchwyd 10 Ebrill 2026.
  46. ↑ "Senedd Election: Caerdydd Penarth Statement of persons or parties nominated and notice of poll" (PDF). Caerdydd.gov.uk.[dolen farw]
  47. ↑ "NEIL MCEVOY CHOSEN AS PROPEL'S LEAD PROSPECTIVE CANDIDATE FOR CAERDYDD PENARTH IN NEXT YEAR'S SENEDD ELECTION – Propel Wales" (yn Saesneg). Cyrchwyd 21 Rhagfyr 2025.
  48. 1 2 Davies, Cemlyn (10 Ebrill 2026). "Rhys ab Owen and Russell George re-stand for Senedd as independents". BBC News (yn Saesneg). Cyrchwyd 10 Ebrill 2026.
  49. ↑ "Statement of persons and parties nominated: Casnewydd Islwyn Constituency". caerphilly.gov.uk.[dolen farw]
  50. ↑ "Casnewydd Islwyn -" (yn Saesneg). Cyrchwyd 10 Ebrill 2026.
  51. ↑ "Senedd Cymru Election: Ceredigion Penfro Constituency. Statement of Parties and Other Persons Nominated and Notice of Poll" (PDF). Ceredigion.gov.uk.
  52. ↑ "SENEDD ELECTION: CLWYD CONSTITUENCY STATEMENT OF PARTIES AND PERSONS NOMINATED AND NOTICE OF POLL" (PDF). flintshire.gov.uk.
  53. ↑ "Senedd Election 2026 | Wrexham County Borough Council". www.wrexham.gov.uk. Cyrchwyd 13 Ebrill 2026.
  54. ↑ "Senedd election: Gwynedd Maldwyn Statement of persons and parties nominated and notice of poll" (PDF). gwynedd.llyw.
  55. ↑ "Notices - Senedd Election 2026". Swansea (yn Saesneg). Cyrchwyd 10 Ebrill 2026.[dolen farw]
  56. ↑ "Swansea needs a Socialist voice in the Senedd!". Welsh Trade Unionist and Socialist Coalition (TUSC Cymru) (yn Saesneg). Cyrchwyd 10 Ebrill 2026.
  57. ↑ "Senedd election: Pen-y-bont Bro Morgannwg Constituency. Statement of persons and parties nominated and notice of poll" (PDF). valeofglamorgan.gov.uk.
  58. ↑ "Ex-UKIP Senedd leader quits Reform in candidate selection row". BBC News (yn Saesneg). 9 Ebrill 2026. Cyrchwyd 10 Ebrill 2026.
  59. ↑ "Senedd election: Pontypridd Cynon Merthyr constituency. Statement of persons and parties nominated and notice of poll" (PDF). rctcbc.gov.uk.
  60. ↑ Mansfield, Mark (13 Chwefror 2026). "Ex Welsh Labour MP Beth Winter has left Your Party and will be standing for the Senedd as a 'Community Independent'". Nation.Cymru (yn Saesneg). Cyrchwyd 10 Ebrill 2026.
  61. ↑ "Senedd Election: Sir Fynwy Torfaen Statement of Persons and Parties Nominated, Notice of Poll and Situation of Polling Stations" (PDF). monmouthshire.gov.uk.
  62. ↑ "Senedd election: Sir Gaerfyrddin Constituency. Statement of persons and parties nominated and notice of poll" (PDF). carmarthenshire.gov.uk.[dolen farw]

Dolenni allanol

[golygu | golygu cod]