Rheilffordd Union Bryste a De Cymru: Gwahaniaeth rhwng fersiynau
Cynnwys wedi'i ddileu Cynnwys wedi'i ychwanegu
Dim crynodeb golygu |
Dim crynodeb golygu |
||
Llinell 1: | Llinell 1: | ||
Roedd '''Rheilffordd Union Bryste a De Cymru''' yn rheilffordd rhwng [[Bryste]] a |
Roedd '''Rheilffordd Union Bryste a De Cymru''' yn rheilffordd rhwng [[Bryste]] a [[New Passage]], ar lannau [[Môr Hafren]]. |
||
Aeth y rheilffordd o [[Gorsaf reilffordd Temple Meads, Bryste|orsaf reilffordd Temple Meads, Bryste]] i [[Gorsaf reilffordd Pier New Passage|orsaf reilffordd Pier New Passage]], o le aeth fferi dros y dŵr i dde Cymru. Dechreuodd gwasanaethau ar 8 Medi 1863. Cynlluniwyd y rheilffordd gan [[Isambard Kingdom Brunel]]. Roedd un trac lled eang. Y gorsafoedd ar y rheilffordd oedd [[Gorsaf reilffordd Pilning|Pilning]], [[Gorsaf reilffordd Lawrence Hill|Lawrence Hill]], [[Gorsaf reilffordd Heol Stapleton|Heol Stapleton]], [[Gorsaf reilffordd Filton|Filton]] a [[Gorsaf reilffordd Patchway|Patchway]]. Agorwyd gorsafoedd [[Gorsaf reilffordd Ashley Hill|Ashley Hill]] ym 1864 a [[Gorsaf reilffordd Horfield|Horfield]] ym 1927.<ref>Bristol Railway Panorama gan Colin Maggs, cyhoeddwyr Llyfrau Millstream</ref> |
Aeth y rheilffordd o [[Gorsaf reilffordd Temple Meads, Bryste|orsaf reilffordd Temple Meads, Bryste]] i [[Gorsaf reilffordd Pier New Passage|orsaf reilffordd Pier New Passage]], o le aeth fferi dros y dŵr i dde Cymru. Dechreuodd gwasanaethau ar 8 Medi 1863. Cynlluniwyd y rheilffordd gan [[Isambard Kingdom Brunel]]. Roedd un trac lled eang. Y gorsafoedd ar y rheilffordd oedd [[Gorsaf reilffordd Pilning|Pilning]], [[Gorsaf reilffordd Lawrence Hill|Lawrence Hill]], [[Gorsaf reilffordd Heol Stapleton|Heol Stapleton]], [[Gorsaf reilffordd Filton|Filton]] a [[Gorsaf reilffordd Patchway|Patchway]]. Agorwyd gorsafoedd [[Gorsaf reilffordd Ashley Hill|Ashley Hill]] ym 1864 a [[Gorsaf reilffordd Horfield|Horfield]] ym 1927.<ref>Bristol Railway Panorama gan Colin Maggs, cyhoeddwyr Llyfrau Millstream</ref> |
||
Fersiwn yn ôl 11:59, 28 Medi 2021
Roedd Rheilffordd Union Bryste a De Cymru yn rheilffordd rhwng Bryste a New Passage, ar lannau Môr Hafren. Aeth y rheilffordd o orsaf reilffordd Temple Meads, Bryste i orsaf reilffordd Pier New Passage, o le aeth fferi dros y dŵr i dde Cymru. Dechreuodd gwasanaethau ar 8 Medi 1863. Cynlluniwyd y rheilffordd gan Isambard Kingdom Brunel. Roedd un trac lled eang. Y gorsafoedd ar y rheilffordd oedd Pilning, Lawrence Hill, Heol Stapleton, Filton a Patchway. Agorwyd gorsafoedd Ashley Hill ym 1864 a Horfield ym 1927.[1]
Cyfeiriadau
- ↑ Bristol Railway Panorama gan Colin Maggs, cyhoeddwyr Llyfrau Millstream