Pencampwriaethau Seiclo Ffordd y Byd, UCI – Ras ffordd merched

Oddi ar Wicipedia
Neidio i: llywio, chwilio

Adnabyddir Ras ffordd merched ym Mhencampwriaethau Seiclo Ffordd y Byd, UCI fel pencampwriaeth y byd ar gyfer merched yn nisgyblaeth ras ffordd. Cynhelir yn flynyddol ar y cyd gyda phencampwriaeth y dynion.

Hanes[golygu]

Sefydlwyd Pencampwriaethau Seiclo Ffordd y Byd, UCI ar gyfer merched am y tro cyntaf yn Reims, Ffrainc ym 1958. Yn ystod y blynyddoedd cynnar, hyd tua 1990, roedd y ras yn amrywio o ran hyd o un byr 46.6 km ym 1966 i 72 km (rhwng 30 a 50 milltir). O 1991 ymlaen, dechreuodd pellter y ras gynyddu, i 79 km i gychwyn (Stuttgart, yr Almaen), a dros 100 km ym 1996 (Lugano, y Swistir). Cynhaliwyd y ras hiraf hyd heddiw, 138.8 km, yn Varese yr Eidal yn 2008.

Oherwydd Gemau Olympaidd yr Haf, ni gynhaliwyd y Pencampwriaethau Seiclo Ffordd ym 1984, 1988 a 1992.

Dim ond dwy sydd wedi ennill y bencampwriaeth fwy na deuwaith, sef Jeannie Longo o Ffrainc â 5 buddugoliaeth, ac Yvonne Reynders o Wlad Belg â 4 buddugoliaeth.

Pencampwyr[golygu]

Blwyddyn Aur Arian Efydd
1958 Elsy Jacobs Baner Lwcsembwrg Lwcsembwrg Tamara Novikova Baner Undeb Sofietaidd Undeb Sofietaidd Mariya Loukchina Baner Undeb Sofietaidd Undeb Sofietaidd
1959 Yvonne Reynders Baner Gwlad Belg Gwlad Belg Aino Pouronen Baner Undeb Sofietaidd Undeb Sofietaidd Gorbatcheva Baner Undeb Sofietaidd Undeb Sofietaidd
1960 Beryl Burton Baner Prydain Fawr Prydain Fawr Rosa Sels Baner Gwlad Belg Gwlad Belg Elisabeth Kleinhaus Baner Gorllewin yr Almaen Gorllewin yr Almaen
1961 Yvonne Reynders Baner Gwlad Belg Gwlad Belg Beryl Burton Baner Prydain Fawr Prydain Fawr Elsy Jacobs Baner Lwcsembwrg Lwcsembwrg
1962 Marie-Rose Gaillard Baner Gwlad Belg Gwlad Belg Yvonne Reynders Baner Gwlad Belg Gwlad Belg Marie-Therese Naessens Baner Gwlad Belg Gwlad Belg
1963 Yvonne Reynders Baner Gwlad Belg Gwlad Belg Rosa Sels Baner Gwlad Belg Gwlad Belg Aino Pourenen Baner Undeb Sofietaidd Undeb Sofietaidd
1964 Emmma Sonka Baner Undeb Sofietaidd Undeb Sofietaidd Galina Yudina Baner Undeb Sofietaidd Undeb Sofietaidd Rosa Sels Baner Gwlad Belg Gwlad Belg
1965 Elisabeth Eicholz Baner Dwyrain yr Almaen Dwyrain yr Almaen Yvonne Reynders Baner Gwlad Belg Gwlad Belg Aino Pourenen Baner Undeb Sofietaidd Undeb Sofietaidd
1966 Yvonne Reynders Baner Gwlad Belg Gwlad Belg Keetie van Oosten-Hage Baner Yr Iseldiroedd Yr Iseldiroedd Aino Pourenen Baner Undeb Sofietaidd Undeb Sofietaidd
1967 Beryl Burton Baner Prydain Fawr Prydain Fawr Lyubov Zadorojnala Baner Undeb Sofietaidd Undeb Sofietaidd Anna Konkina Baner Undeb Sofietaidd Undeb Sofietaidd
1968 Keetie van Oosten-Hage Baner Yr Iseldiroedd Yr Iseldiroedd Baybe Tsaune Baner Undeb Sofietaidd Undeb Sofietaidd Morena Tartagni Baner Yr Eidal Yr Eidal
1969 Audrey McElmury Baner Unol Daleithiau Unol Daleithiau Bernadette Swinnerton Baner Prydain Fawr Prydain Fawr Nina Trofimovamova Baner Undeb Sofietaidd Undeb Sofietaidd
1970 Anna Konkina Baner Undeb Sofietaidd Undeb Sofietaidd Morena Tartagni Baner Yr Eidal Yr Eidal Raisa Obodovskaia Baner Undeb Sofietaidd Undeb Sofietaidd
1971 Anna Konkina Baner Undeb Sofietaidd Undeb Sofietaidd Morena Tartagni Baner Yr Eidal Yr Eidal Keetie van Oosten-Hage Baner Yr Iseldiroedd Yr Iseldiroedd
1972 Geneviève Gambillon Baner Ffrainc Ffrainc Lyubov Zadorojnala Baner Undeb Sofietaidd Undeb Sofietaidd Anna Konkina Baner Undeb Sofietaidd Undeb Sofietaidd
1973 Nicole Vandenbroeck Baner Yr Iseldiroedd Yr Iseldiroedd Keetie van Oosten-Hage Baner Yr Iseldiroedd Yr Iseldiroedd Valentina Rebrovskala Baner Undeb Sofietaidd Undeb Sofietaidd
1974 Geneviève Gambillon Baner Ffrainc Ffrainc Baybe Tsaune Baner Undeb Sofietaidd Undeb Sofietaidd Keetie van Oosten-Hage Baner Yr Iseldiroedd Yr Iseldiroedd
1975 Tineke Fopma Baner Yr Iseldiroedd Yr Iseldiroedd Geneviève Gambillon Baner Ffrainc Ffrainc Keetie van Oosten-Hage Baner Yr Iseldiroedd Yr Iseldiroedd
1976 Keetie van Oosten-Hage Baner Yr Iseldiroedd Yr Iseldiroedd Laura Bissoli Baner Yr Eidal Yr Eidal Yvonne Reynders Baner Gwlad Belg Gwlad Belg
1977 Josiane Bost Baner Ffrainc Ffrainc Connie Carpenter Baner Unol Daleithiau Unol Daleithiau Minnie Brinkhof Baner Yr Iseldiroedd Yr Iseldiroedd
1978 Beate Habetz Baner Gorllewin yr Almaen Gorllewin yr Almaen Keetie van Oosten-Hage Baner Yr Iseldiroedd Yr Iseldiroedd Eva Lorenzo Baner Yr Eidal Yr Eidal
1979 Petra DeBruijn Baner Yr Iseldiroedd Yr Iseldiroedd Jen De Smet Baner Gwlad Belg Gwlad Belg Beate Habetz Baner Gorllewin yr Almaen Gorllewin yr Almaen
1980 Beth Heiden Baner Unol Daleithiau Unol Daleithiau Trude Jahre Baner Y Swistir Y Swistir Mandy Jones Baner Prydain Fawr Prydain Fawr
1981 Ute Enzenauer Baner Gorllewin yr Almaen Gorllewin yr Almaen Jeannie Longo Baner Ffrainc Ffrainc Connie Carpenter Baner Unol Daleithiau Unol Daleithiau
1982 Mandy Jones Baner Prydain Fawr Prydain Fawr Maria Canins Baner Yr Eidal Yr Eidal Gerda Sierens Baner Gwlad Belg Gwlad Belg
1983 Marianne Berglund Baner Sweden Sweden Rebecca Twigg Baner Unol Daleithiau Unol Daleithiau Maria Canins Baner Yr Eidal Yr Eidal
1984 Dim ras
1985 Jeannie Longo Baner Ffrainc Ffrainc Maria Canins Baner Yr Eidal Yr Eidal Sandra Schumacher Baner Gorllewin yr Almaen Gorllewin yr Almaen
1986 Jeannie Longo Baner Ffrainc Ffrainc Janelle Parks Baner Unol Daleithiau Unol Daleithiau Alla Jakovleva Baner Undeb Sofietaidd Undeb Sofietaidd
1987 Jeannie Longo Baner Ffrainc Ffrainc Heleen Hage Baner Yr Iseldiroedd Yr Iseldiroedd Connie Meyer Baner Yr Iseldiroedd Yr Iseldiroedd
1988 Dim ras
1989 Jeannie Longo Baner Ffrainc Ffrainc Catherine Marsal Baner Ffrainc Ffrainc Maria Canins Baner Yr Eidal Yr Eidal
1990 Catherine Marsal Baner Ffrainc Ffrainc Ruthie Matthes Baner Unol Daleithiau Unol Daleithiau Louisa Seghezzi Baner Yr Eidal Yr Eidal
1991 Leontien van Moorsel Baner Yr Iseldiroedd Yr Iseldiroedd Inga Thompson Baner Unol Daleithiau Unol Daleithiau Alison Sydor Baner Canada Canada
1992 Dim ras
1993 Leontien van Moorsel Baner Yr Iseldiroedd Yr Iseldiroedd Jeannie Longo Baner Ffrainc Ffrainc Laura Charameda Baner Unol Daleithiau Unol Daleithiau
1994 Monica Valvik Baner Norwy Norwy Patsy Maergerman Baner Gwlad Belg Gwlad Belg Jeanne Golay Baner Unol Daleithiau Unol Daleithiau
1995 Jeannie Longo Baner Ffrainc Ffrainc Catherine Marsal Baner Ffrainc Ffrainc Edita Pucinskaite Baner Lithwania Lithwania
1996 Barbara Heeb Baner Y Swistir Y Swistir Rasa Polikevičiūtė Baner Lithwania Lithwania Linda Jackson Baner Canada Canada
1997 Alessandra Cappellotto Baner Yr Eidal Yr Eidal Liz Tadich Baner Awstralia Awstralia Catherine Marsal Baner Ffrainc Ffrainc
1998 Diana Žiliūtė Baner Lithwania Lithwania Leontien van Moorsel Baner Yr Iseldiroedd Yr Iseldiroedd Hanka Kupfernagel Baner Yr Almaen Yr Almaen
1999 Edita Pucinskaite Baner Lithwania Lithwania Anna Wilson Baner Awstralia Awstralia Diana Žiliūtė Baner Lithwania Lithwania
2000 Zinaida Stahurskaia Baner Belarws Belarws Chantal Beltman Baner Yr Iseldiroedd Yr Iseldiroedd Madaleine Lindberg Baner Sweden Sweden
2001 Rasa Polikevičiūtė Baner Lithwania Lithwania Edita Pucinskaite Baner Lithwania Lithwania Jeannie Longo Baner Ffrainc Ffrainc
2002 Susanne Ljungskog Baner Sweden Sweden Nicole Brandli Baner Y Swistir Y Swistir Joane Somarriba Baner Sbaen Sbaen
2003 Susanne Ljungskog Baner Sweden Sweden Mirjam Melchers Baner Yr Iseldiroedd Yr Iseldiroedd Nicole Cooke Baner Prydain Fawr Prydain Fawr
2004 Judith Arndt Baner Yr Almaen Yr Almaen Tatiana Guderzo Baner Yr Eidal Yr Eidal Anita Valen Baner Norwy Norwy
2005 Regina Schleicher Baner Yr Almaen Yr Almaen Nicole Cooke Baner Prydain Fawr Prydain Fawr Oenone Wood Baner Awstralia Awstralia
2006 Marianne Vos Baner Yr Iseldiroedd Yr Iseldiroedd Trixi Worrack Baner Yr Almaen Yr Almaen Nicole Cooke Baner Prydain Fawr Prydain Fawr
2007 Marta Bastianelli Baner Yr Eidal Yr Eidal Marianne Vos Baner Yr Iseldiroedd Yr Iseldiroedd Georgia Bronzoni Baner Yr Eidal Yr Eidal
2008 Nicole Cooke Baner Prydain Fawr Prydain Fawr Marianne Vos Baner Yr Iseldiroedd Yr Iseldiroedd Judith Arndt Baner Yr Almaen Yr Almaen
2009 Tatiana Guderzo Baner Yr Eidal Yr Eidal Marianne Vos Baner Yr Iseldiroedd Yr Iseldiroedd Noemi Cantele Baner Yr Eidal Yr Eidal
2010 Giorgia Bronzini Baner Yr Eidal Yr Eidal Marianne Vos Baner Yr Iseldiroedd Yr Iseldiroedd Emma Johansson Baner Sweden Sweden
2011 Giorgia Bronzini Baner Yr Eidal Yr Eidal Marianne Vos Baner Yr Iseldiroedd Yr Iseldiroedd Ina-Yoko Teutenberg Baner Yr Almaen Yr Almaen

Medalau yn ôl gwlad[golygu]

Gwlad Aur Arian Efydd Cyfanswm
Baner Ffrainc Ffrainc 9 5 2 16
Baner Yr Iseldiroedd Yr Iseldiroedd 5 12 5 22
Baner Yr Eidal Yr Eidal 5 6 7 18
Baner Gwlad Belg Gwlad Belg 5 6 4 15
Baner Prydain Fawr Prydain Fawr 4 3 3 10
Baner Undeb Sofietaidd Undeb Sofietaidd 3 7 11 21
Baner Lithwania Lithwania 3 2 2 7
Baner UDA UDA 2 5 3 10
Baner Y Swistir Y Swistir 2 2 0 4
Baner Yr Almaen Yr Almaen 2 1 3 6
Baner Gorllewin yr Almaen Gorllewin yr Almaen 2 0 2 4
Baner Y Swistir Y Swistir 2 0 2 4
Baner Lwcsembwrg Lwcsembwrg 1 0 1 2
Baner Norwy Norwy 1 0 1 2
Baner Dwyrain yr Almaen Dwyrain yr Almaen 1 0 0 1
Baner Belarws Belarws 1 0 0 1
Baner Awstralia Awstralia 0 2 1 3
Baner Canada Canada 0 0 2 2
Baner Sbaen Sbaen 0 0 1 1